Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113
Re:Hỏi tình hình đường đèo Ngoạn mục (Xông pha) từ Đà lạt xuống Phan Rang

- Dalat> Phanrang. gần nhưng qua đèo SP 15km cực xấu.
- Dalat> Nhatrang> Phanrang...tiện tốt.
- Dalat>Daininh>Luongson>Phanrang...xa hơn, nguy hiểm hơn.

Hạng D
24/10/03
1.701
355
83
HCMC

Xuống hết đèo Ngoạn Mục sẽ còn một đoạn khá dài và đường xấu không biết tránh vào đâu để đi :confused:. Lần trước em đi ra Ninh Chữ phải nhờ bác mexehonmevo chỉ đường vòng qua để tránh, lúc về em chủ quan nghĩ không đến nỗi nào nên đi qua đoạn đó luôn và ê ẩm xót xa mặc dù xe em Escape :(. Bác PM bác mexehonmevo chỉ đường cho bác, nhà bác ấy ngay dưới chân đèo Ngoạn Mục.

Hạng F
26/6/07
5.370
76
38
OS ... 5-YEAR BIRTHDAY

Khanh Hung nói:
Nếu xuống Di Linh thì đi QL 28 xuống Phan Thiết. Còn muốn theo đường Đại Ninh thì từ Đà Lạt xuôi QL 20 khoảng 46km đến 1 ngã ba (quên tên) quẹo trái, sẽ ra đến QL1A tại Lương Sơn (không phải Phan Thiết). Tuy nhiên, đi đường Đại Ninh bằng sedan nhà thì rất rất xót xe (khoảng 10 km đầu, nhiều ổ gà rất lớn, dù cố tránh cũng bị đụng gầm (em mới đi cách nay 3 tuần). Cả 2 cách nói trên, xong rồi đi tiếp Phan Rang. Theo em, quá xa

Phương án 1 : Đi từ ĐL -> Phan Thiết qua QL28 (em chưa đi nên không có thông tin)
Phương án 2 : Đi đường đèo Đại Ninh -> Lương Sơn (Lương sơn là thị trấn năm trên QL1A nhé) - em đi cách đây chừng 3 tháng - có 1 đoạn khá xấu gần 10 km là đường đang sửa chữa vào thời điểm đó (theo hướng từ ĐL xuống thì thuộc địa phận tỉnh Lâm Đồng, trước khi vào đường đèo) - em đi sedan gầm thấp vẫn chạy được.
Hy vọng mấy tháng nay sửa được kha khá đoạn rồi.
Đường đèo thì khá nhỏ, có 1 chỗ khá hẹp do sạt lở cách nay 2 năm, nhưng hiện vẫn đi khá tốt.
Chủ yếu là vắng xe, chỉ có xe du lịch, vài ba xe khách <24 chỗ, xe 2B cũng ít thôi, dễ đi.
Đường này đi ngắn hơn so với QL28 nhiều đấy nhé. (Google Map và cả VietMap đều chỉ báo quãng đường sai do 1 một đoạn ngắn bị đứt data - chắc là vì năm xưa sạt lở tắc đường- nhưng thực tế đi thì vẫn ok hết)
Phương án 3 là đi đường Khánh Vĩnh - đường này hình như hay bị sạt lở vào mùa mưa.

Bác chủ nên tìm hiểu thêm thông tin qua Phòng Giao thông, Sở GTVT các tỉnh Lâm Đồng , Bình thuận (062-3821661) và Phan Rang coi tình hình đường xá ra sao cho chắc ăn vì hiện tại đang mùa mưa.
Cứ hỏi số đt của SGTVT qua tổng đài 1080 rồi xin số bên Phòng Gaio thông. Họ cung cấp thông tin cập nhật cũng tốt.

Chúc bác và gia đình chuyến đi an toàn, vui vẻ .

Last edited by a moderator:
Hạng C
8/7/11
700
143
43
Q7
Mình vừa làm chuyến từ tp Hoa Đà Lạt (KS Edensee) xuống Nha Trang qua ngã đèo Ngoạn Mục(Song Pha) => QL27B hơn 200km, đi mất 4g30. Nói chung là đường đèo và QL27B khá tốt và vắng vẻ, trừ khúc Đơn Dương khá đông và đường có nhiều ổ voi và ổ gà. Anh em yên tâm mà đi cung đường này.
Mình cũng đã đi 5 đèo từ TP Đà Lạt (Bảo Lộc, Gia Bắc, Đại Ninh, Ngoạn Mục và Vĩnh Khánh) thì trong đó đèo Đại Ninh là xấu nhất, sau đó là Gia Bắc(do đường đèo khá nhỏ, có nhiều chổ gần như chỉ đi được 1 xe), Bảo Lộc thì đường tốt như xe đông. Nếu đi từ ĐL xuống Nha Trang thì nên đi đèo Khánh Vĩnh, gần hơn 50km và cũng dễ đi hơn đèo Ngoạn Mục.