Thảo Luận Chung Hỏi về ABS

7/10/10
179
1
18
32
Hôm vừa rồi em chạy Fortuner đi trên Kinh Dương Vương, đang bon bon 50 thì có 1 cha nhào ra giữa đường, em bóp kèn tính cắt đuôi. Nhưng mà chả đứng yên nhìn nhìn cái quái gì ngay giữa đường. Em đạp thắng lút cán, thắng lết bánh luôn, mém rinh ảnh. Xong chả cười cười, em không nói gì, đi tiếp.
Đi qua rồi em mới xực nhớ lại, ủa Fortuner V 2012 có ABS mà, đèn ABS cũng bình thường mà sao lại lết bánh. Mà lết bánh sau (phanh tang trống). Có bình thường không ta?

Vậy các bác xác nhận giùm em là ABS chỉ có tác dụng trên thắng đĩa hay lên cả tang trống. Em search thì chỉ nói là thắng chung chung. Em ko rành về kỹ thuật ô tô nên cũng không biết có áp dụng lên cả hai hay không.

Hạng D
5/1/10
2.794
16.527
113
Câu hỏi là xe bác có ABS hay ko?
ABS dc lắp đặt cho xe có 2 dĩa+2tang trống, hoặc 4 dĩa, hoặc 4 tang trống.

Hạng C
26/9/12
856
305
63
Em tìm trên trang của toy thì xe fortuner 2012 (tất cả phiên bản) phần phanh chỉ ghi là "Trước – Đĩa thông gió 16” Sau – Tang trống" ko hề có chữ ABS.
Nếu xem thông số xe Camry thì có ghi rõ ràng là ABS ...
--> Em nghĩ fortuner ko có ABS.
p/s: cụ nào rành cho ý kiến. Em chỉ mò ra có thế.

Hạng B2
8/1/08
368
168
43
Saigon
Có ABS thắng gấp vẫn lết bánh chứ. Nếu khi thắng gấp bác có cakr giác dội từ gầm xe lên thìABS hoạt động
Bác ktra xem xe có ABS ở trong cách hướng dấn
Theo e, ABS nó có trên phahn đĩa

Hạng F
13/9/07
7.049
48.480
113
Nói chung trong tài liệu kĩ thuật của xe bác có chữ ABS thì gặp tình huống khẩn cấp bác cứ đạp thắng lút cán cho em khỏi cần nghĩ ngợi gì cho mệt!

Hạng F
16/5/09
5.810
8.022
113
BÌNH DUONG THỦ DẦU MỘT
Nói thật bác chủ chứ xe này gập em là em kg mua lý đo. Bánh sau kg có thắng đĩa xe thì giá hơn 1 tỷ
Bán đổi xe khác đi bác nhìn vào bánh sau kg có thắng đĩa là biết xe kg có giá trị