Công Nghệ hỏi về accu cho UPS

Hạng B1
6/2/06
64
1
8
hung3b2 nói:
Bác Nguavan lập thớt lâu rồi mà chưa giải quyết được vấn đề à. Em cũng có 1 cục UPS hư bình muốn thử lắp bình khác để xài dự phòng cúp điện chứ mấy cái đèn emergency 200Kđ vài hôm là hư chán lắn. Hay là chuột bạch thử đi bác!!

Em cũng đã làm thử rồi bác ơi. Em tháo cái UPS Santak 600VA ra, đưa 2 đầu nối với acquy trong UPS ra chờ sẵn (em làm gọn hơn bằng cách gắn 2 cọc tiếp điện phía trên chứ không để dây loằng ngoằng). Khi cúp điện thì câu cái bình 75Ah vào. Em chỉ mở đèn, thỉnh thoảng xài thêm quạt, TV. Nói chung dùng làm backup cũng OK, nếu chỉ xài đèn thì cả ngày cũng không hết.

Tuy nhiên, em không dám câu trực tiếp cái bình acquy 75Ah vào thường trực khi có điện vì chỉ sợ là cục biến thế trong UPS sẽ không sạc nổi cái bình acquy.

Hạng B1
6/2/06
64
1
8
CafeNovember nói:
nguavan nói:
Em chỉ không rõ là chức năng nạp và tự ngắt nguồn nạp của UPS có bị ảnh hưởng gì không? Em cám ơn.

Tất nhiên là có ảnh hưởng bác ạ. Thời gian sạc sẽ lâu hơn tỉ lệ thuận với dung lượng acquy thay đổi. Vấn đề là 1 số UPS nó có cái Timer chỉ cho acquy chạy đúng factory time thôi, bác có thay dung lượng acquy gấp 10 lần thì cứ đúng factory time ( ví dụ 15p) nó sẽ tự ngắt để bảo vệ UPS ko bị quá tải cho linh kiện (trừ khi UPS của bác là online) và acquy.
Theo em đoán thì nguyên lý mạch sạc cho acquy của UPS là nạp dòng hằng và khi đầy thì hạn dòng.
Mời các bác bóng bàn tiếp
Cái vụ timer thì hình như bác nói đúng, có 1 số loại UPS sẽ không cho hoạt động quá thời gian quy định. Riêng cái UPS Santak em đang xài thì không gặp vấn đề này.

nguavan nói:
Dạ, em cũng không định dùng với công suất lớn như thế, chỉ là đèn compact & quạt nhỏ khi mất điện. Máy phát điện của em cũng chỉ có công suất 1KW thôi. Với tổng công suất tiêu thụ khoảng 100-150W (nếu thêm TV thì đến 300W). Như vậy nếu dùng bình cỡ lớn chắc cũng chịu được 2-3h, đủ chờ đến lúc có điện. Ít ra là hạn chế thời gian dùng máy phát điện, đỡ nhức đầu.
Em chỉ không rõ là chức năng nạp và tự ngắt nguồn nạp của UPS có bị ảnh hưởng gì không? Em cám ơn.
Cái UPS 1500VA của bác có công suất 900W, gần tương đương với cái máy phát rồi.

Lúc trước vào Phong Vũ em thấy có cái UPS nó sử dụng cái acquy khô to đùng gắn bên ngoài, hình như giá trên dưới 4triệu. Với cái này thì bác xài vô tư nhé. Muốn gắn thêm bao nhiêu bình acquy cũng OK. Cắm vào sạc đầy rồi lại cắm cái bình khác vào.

Tập Lái
28/8/07
28
14
3
Em cũng đã làm thử rồi bác ơi. Em tháo cái UPS Santak 600VA ra, đưa 2 đầu nối với acquy trong UPS ra chờ sẵn (em làm gọn hơn bằng cách gắn 2 cọc tiếp điện phía trên chứ không để dây loằng ngoằng). Khi cúp điện thì câu cái bình 75Ah vào. Em chỉ mở đèn, thỉnh thoảng xài thêm quạt, TV. Nói chung dùng làm backup cũng OK, nếu chỉ xài đèn thì cả ngày cũng không hết.
Tuy nhiên, em không dám câu trực tiếp cái bình acquy 75Ah vào thường trực khi có điện vì chỉ sợ là cục biến thế trong UPS sẽ không sạc nổi cái bình acquy.

Xin hỏi bác nếu em dùng máy hút bụi công suất 250w-800w 220v có chạy nổi không? Chạy vậy có hại gì ắc quy xe 75Ah không?
Bác xem giúp.

Hạng D
5/10/09
2.597
992
113
39
aloacquy.vn
Xin hỏi bác nếu em dùng máy hút bụi công suất 250w-800w 220v có chạy nổi không? Chạy vậy có hại gì ắc quy xe 75Ah không?
Bác xem giúp.
máy hút của bác dùng là 220v thì có liên quan j đến cái bình 12v-75ah đâu ạ?

Hạng B1
16/2/16
89
31
18
Q9
Ban co the thay acquy co dung luong cao hon de thoi gian luu dien khi bi cup dien dc lau hon.tuy nhien ban noi ups cua ban la loai gan 2 acquy nen khi ban thay acquy khac ban cung phai thay 2 acquy no moi chay dc.( Ups cua ban la loai 24v-220v)
Mot luu y nua la neu thay acquy lon hon thi thoi gian xac day acquy cung lau hon thoi. Va chu y cac loai acquy dung cho xe hoi khong dc thiet ke dung cho ups nen neu xai nhu vay xe mau bi chai acquy (vi acquy cho ups hau nhu chi xac -rat it khi can xa; trong khi acquy cho xe hoi thi xac va xa lien tuc) do vay neu acquy k dc xa dien thuong xuyen se mau bi chai lam.
Xin loi vi khong danh co dau dc.

Hạng B1
16/2/16
89
31
18
Q9
Bác xem giúp.
Ups 600va thi cong suat cua no toi da la 380w thoi, ban gan acquy 75ah chi lam tang thoi gian hoat dong chu k tang cong suat dc.hon nua thong thuong chay o che do ups thi nen chay 50% cong suat thoi khong thi teo ngay cai ups lien.

Tập Lái
1/1/16
1
1
3
33
Bác thay bình ắc quy lớn hơn là dung lượng cỡ bao nhiêu? vì thiết kế mạch nạp cho ups cửa cuốn thông thường là 1A, có thể sài bình tầm 40ah trở xuống là ổn. Cao hơn có thể mạch nạp không nổi cho bình, dẫn tới lâu ngày có thể gây ra hư hỏng
Bình ắc quy bác có thể chọn loại acquy csb, long, globe là ổn, giá cug khá là in đấy