Status
Không mở trả lời sau này.
Tập Lái
16/5/12
36
19
8
Tháng 3 sắp tới em định làm 1 chuyến đi từ HCMC sang Camphuchia rồi đi từ Campuchia sang Thái Lan. Cho em hỏi là em muốn đi bằng đường bộ thì có thể đi xe khách hay xe bus như thế nào. Mong được sự tư vấn của các bác có kinh nghiệm trên diễn đàn :)

Hạng B2
2/12/08
419
5
18
E có chút hiểu biết:

Từ SG - PP thì dễ rồi, bác ra Phạm ngũ Lão Q1 và chọn hoặc Kumho hoặc Sapaco rồi lên xe chạy 1 mạch tới PP, tất nhiên qua cửa khấu bác phải xuống nhưng nhà xe đã lo rồi nên nhanh thôi.
Hoặc bác có thể đi xe Sorya của CPC cũng được.
Tới PP, mấy xe VN hay đậu ở bến xe gần sân vận động còn Sorya thì đậu ở bến xe chợ mới (New market).

Từ PP đi Thái, bác nên đi xe Sorya tới biên giới Thái, khởi hành tối muộn để tới cửa khẩu sáng hôm sau, CK mở cửa lúc 7h sáng.
Bác có thể mua vé suốt tuyến hoặc tới cửa khẩu rồi qua Thái mua vé đi tiếp cũng được nhưng kiểu gì thì bác cũng phải đổi xe ở biên giới Thái vì xe CPC không được đi vào Thái (tay lái ngược).
Sorya: http://www.ppsoryatransport.com/eng/ Bác có thể dùng tiếng Anh để đặt vé, mua vé và hỏi thông tin, nhưng đừng nói nhanh quá nhé.

Hạng D
10/12/13
2.510
6.184
113
Ra luôn Phạm Ngũ Lão, chọn mấy hãng xe và hỏi Free and Easy tour ấy, tây lông đi nhóc luôn. Mua vé thẳng đến Thái, có chia chặng ở PP luôn bác. Còn về theo em nên book vé máy bay về luôn cho rồi. Hoặc có thể bay AirAsia từ BKK về PP, co1l ần em đặt 1 chiều có 7 USD à

Tập Lái
16/5/12
36
19
8
Cám ơn 2 anh @Mustafa và @trungnguyen200632 đã cho mình thông tin nha :D

Hạng B2
17/9/12
242
1.852
93
Hochiminh
Đi về nhớ report nha bác. Em thấy đi đường bộ cũng có cái hay của nó, trải nghiệm được cuộc sống của người dân địa phương trên đường xe đi qua. về thì nên đi Máy bay cho tiện, có thể bay của Air Asia hoặc Vietjet.

Hạng B1
15/7/13
68
94
18
Dẽ ợt :
- Tới Phnompenh : Khai Nam, Sapaco, Phonlin, Dk, 168, SH, Mai Linh, Kumho bus....
- Tới PHN xong rồi hỏi dân địa phương thuê taxi tới biên giới poi pet ( lưu ý taxi ở Campuchia như thuê xe vậy, xài Camry tống được 6-7 người ngồi chồng lên nhau, hi hi ) xuất phát hàng ngày khoảng 12h đêm - 25 usd/người , từ 6-7 tiếng, tốc độ ~ 80 km/h, rất ghê, đường nhỏ xíu 1 len àh...., Hoặc ra trạm xe buýt 8 usd/người - khoảng 10 tiếng., chỉ có 1 đường đi nhỏ nhỏ thôi. Phnompenh đến poi pet ~ 500 km
- Tới poi pet, nhớ kẹp 10 usd cho hải quan gác cổng ( phía Campuchia ) nha, để khỏi chờ thủ tục xuất, nếu không chờ dài cổ luôn vì rất đông người., xong qua biên giới Thái Lan bình thường, rồi có nhà xe ngay tại biên giới 2 tiếng có 1 chuyến ( hiace ) ngay kế bên chợ nói tới Pratinum ( ở khu BKK , tập trung nhiều người việt buôn quần áo... ) nha ., 35 usd/người, đi khoảng 10 tiếng nữa, tốc dộ ~ 80- 110 km/h, đường thoáng, lớn, dễ chạy. Hoặc vào trạm xe buýt mua vé ~ 15 usd/người. , khoảng cách từ biên giới vào BKK ~ 900 km.
Kinh nghiệm : nên đổi đồng bath vì dân thái lan thích vậy., và mình ít lỗ tỷ giá. và nên đi xe buyýt vừa rẻ vừa an toàn nếu không gấp ( họ chạy ghê lắm... chắc do dân VN mình ngồi ko quen )., sử dụn tiếng anh là chính.
Ghi chú : Bác muốn đi hàng xxxx... thì chỉ đi từ Thái qua Cambodia thôi nha... vì hải quan không bao giờ kiểm hành lý.... ( hi hi đùa tý )
Còn nữa , bác qua Thái có rảnh mua hộ giúp mình 2 bộ đèn xe fortuner với , hiệu BANKIN, mình sẽ đưa địa chỉ nhà sx/cửa hàng, chỉ cần đem đến
Phnômpenh thôi cũng được( mình có đối tác ở đây, họ sẽ giúp mình xách về vn ) , bên đó vừa rẻ vừa tốt. Số dd mình : 0906.60 một một sáu tám, được thì bác nhắn mình nha., làm ly cafê..., mình thèm cái đèn xe nó lâu rồi mà không có thời gian qua mua. Cảm ơn bác nhiều

Status
Không mở trả lời sau này.