Hạng C
18/5/20
712
1.026
93
Chào toàn thể anh chị em,

Chẳng là em vừa đọc bài này bên báo vnexpress, xin phép để lại link ở đây và hỏi anh em thử xem như thế nào là đúng luật.

Hỏi về tình huống dừng đèn đỏ ở làn vừa rẽ trái vừa đi thẳng
*Ảnh minh họa

Theo em đọc và hiểu thì câu hỏi là ở đường có 2-3 làn xe trở lên, có 2 tính hiệu đèn giao thông riêng biệt (1 cho rẽ trái, 1 cho đi thẳng)

Trong câu hỏi thì người hỏi là đang dừng ở làn rẽ trái trong khi đó đèn giao thông rẽ trái thì xanh và đèn giao thông đi thẳng thì đỏ (người này muốn đi thẳng chứ không rẽ trái).

Em thì nghĩ trường hợp này đã sai và có thể ăn biên bản. đúng ra phải dừng chờ đèn đỏ ở làn khác và để xe rẽ trái được rẽ trái.

Tuy nhiên có nhiều bình luận thấy không sai làm em hoang man, vậy ai rành chỗ luật này cho em xin ý kiến với

Last edited by a moderator:
Hạng F
29/10/16
11.589
22.251
113
Pháp
A-Không phạm luật (theo đề bài) có lẽ từ 2 đến 3 lanes
B-Nhưng cố tránh thì tốt, Vấn đê tế nhị, chia sẽ
C-Do đó , tại sao cũng đúng luật, nhưng mình không đi bên phải ?

Tóm lại là đúng luật khi đậu đèn đỏ (đi thẳng)xe sau đến sau...phải xếp hàng , có thể một hình thức để tập...thói quen xếp hàng chăng :):):)

kq confirmed
Hạng B2
9/9/05
482
4.043
93
Kinh nghiệm là đi trên đường có nhiều hơn 2 làn xe thì thường các làn sát lề trái hay phải là dành cho xe đổi hướng đi, thường thì làn trái cho xe quẹo trái và phải cho phải, nhưng cũng có nhiều giao lộ thì làn phải lại dành cho xe quẹo trái, nên phải ráng căng mắt lên mà nhìn biển phía trước, còn nếu đi thẳng thì đơn giản hơn là tìm cách vào làn giữa nếu đi thẳng. Còn mà lỡ không thể chuyển làn được thì nhìn bảng hoặc mũi tên sơn trên đường, nếu bắt buộc rẽ thì mình rẽ thôi, chui tạm vô rồi tìm cách quay ra.

Đại lộ Bình Dương vụ này nhiều, mình đi làn trái sát lươn, thấy ngã tư tuốt từ đàng xa, chưa nhìn thấy nó cho đi thẳng và/hoặc chỉ cho rẽ là lo mà chuyển vô làn trong, xui mà gặp cả đoàn xe tải đang phi ầm ầm bên trong thì đành chịu trận, quẹo luôn rồi tính sau. Bữa xui quẹo nhằm vô đường một chiều, mò thấy bà luôn mới có đường quay ra lại.

Hạng D
9/1/16
1.665
3.235
123
48
Sài Gòn
Theo ảnh minh họa thì sai.
Theo bài báo thì không sai. Nhưng hơi bị ngượng nếu cản xe sau rẽ trái, có thể bị ăn còi liên tục, nhớ để lần sau chú ý nhìn bảng và đèn từ xa để không rơi vào trường hợp này.
Tóm lại là đúng luật khi đậu đèn đỏ (đi thẳng)xe sau đến sau...phải xếp hàng , có thể một hình thức để tập...thói quen xếp hàng chăng :):):)
Thật ra cũng khó cho xe đến sau, nhất là mấy cái giao lộ mà thời gian chờ lâu anh. Chờ ông kia đi thẳng thì mình lại bị cấm quẹo, gặp mấy bác xe tải thì bị ăn còi ngay ấy mà.
Hay là anh muốn nói mấy bố khôn lõi, lau nhau chen làn quẹo trái rồi cuối cùng bị dính đèn đỏ, kkkk. Tình huống đó chủ thớt đâu có nói đâu.

Mà thiệt, nếu đi đường lạ (đường quen thì khỏi đi, chạy lane giữa từ xa), gặp mấy tình huống đó thì quẹo luôn cho rồi, rồi vòng lại có nhiêu thời gian đâu, vì cơ bản là lỗi của mình (không quan sát biển báo, thiếu tập trung một chút làm đi lố). Mình không thích bị làm phiền thì cũng đừng làm phiền người khác. Không phải là mình dạy khôn ai hết nha, nhưng thực tế khi phát hiện là mình ngu rồi, chui vô đó thì mình toàn quẹo luôn không à!

Hạng F
29/10/16
11.589
22.251
113
Pháp
Em nghĩ là lỗi dừng xe gây cản trở giao thông.
Em chỉ mới đọc được bài báo này (ở đoạn giữa và cuối có đề cập tới) và chưa tìm ra luật cụ thể https://baohatinh.vn/di-chuyen-nhu-...ieu-giao-thong-tai-tp-ha-tinh-post223639.html
Sai bác, vì đường theo bài viết là đi thẵng và quẹo trái Vậy lý do gì gây cản trở giao thông ?
Trừ khi lane đó quẹo trái mà xe thì muốn đi thẳng nhưng dính đèn , đành đừng lại thì đúng.
Vậy trong trường hợp nầy, đén đỏ, ngừng là đúng
Theo bài báo thì không sai. Nhưng hơi bị ngượng nếu cản xe sau rẽ trái, có thể bị ăn còi liên tục, nhớ để lần sau chú ý nhìn bảng và đèn từ xa để không rơi vào trường hợp này.

Thật ra cũng khó cho xe đến sau, nhất là mấy cái giao lộ mà thời gian chờ lâu anh. Chờ ông kia đi thẳng thì mình lại bị cấm quẹo, gặp mấy bác xe tải thì bị ăn còi ngay ấy mà.
Hay là anh muốn nói mấy bố khôn lõi, lau nhau chen làn quẹo trái rồi cuối cùng bị dính đèn đỏ, kkkk. Tình huống đó chủ thớt đâu có nói đâu.

Mà thiệt, nếu đi đường lạ (đường quen thì khỏi đi, chạy lane giữa từ xa), gặp mấy tình huống đó thì quẹo luôn cho rồi, rồi vòng lại có nhiêu thời gian đâu, vì cơ bản là lỗi của mình (không quan sát biển báo, thiếu tập trung một chút làm đi lố). Mình không thích bị làm phiền thì cũng đừng làm phiền người khác. Không phải là mình dạy khôn ai hết nha, nhưng thực tế khi phát hiện là mình ngu rồi, chui vô đó thì mình toàn quẹo luôn không à!
Thường là quẹo phải mới dể bị bấm còi (nếu luật cho phép quẹo phải khi đèn đỏ), chứ quẹo trái thì không được ....

Hạng D
6/3/08
3.923
7.734
113
Sàigòn
Vụ này cãi nhau cũng nhiều rồi, luật VN chưa đầy đủ:
1 - đèn xanh: được phép đi (nhưng không bắt buộc phải đi)
2 - đèn xanh hình mũi tên: cũng là “được phép đi theo hướng mũi tên” nhưng cũng “không bắt buộc” phải đi!
Ở 1, nếu anh ko đi thì anh bị lỗi cản trở giao thông (không phải lỗi ko tuân thủ tín hiệu đèn)
Tương tự, ở 2, CA cũng có thể bắt lỗi cản trở giao thông nếu anh ko đi theo hướng đèn!

Mình đã từng cãi nhau với CA quận 7 chỗ ngã 4 nguyen van linh/ nguyen luong bang. Cuối cùng “rút kinh nghiệm” đường ai nấy đi, anh CA cũng không tự tin lắm khi bắt lỗi “cản trở Gt”

Hạng C
18/5/20
712
1.026
93
Sai bác, vì đường theo bài viết là đi thẵng và quẹo trái Vậy lý do gì gây cản trở giao thông ?
Trừ khi lane đó quẹo trái mà xe thì muốn đi thẳng nhưng dính đèn , đành đừng lại thì đúng.
Vậy trong trường hợp nầy, đén đỏ, ngừng là đúng

Thường là quẹo phải mới dể bị bấm còi (nếu luật cho phép quẹo phải khi đèn đỏ), chứ quẹo trái thì không được ....
Bấm còi thì tạm thời không tính, chỉ tính là có phạm luật không thôi. Ca này khó, thôi em xin đi theo kinh nghiệm bản thân, qua bên làn phải chờ đèn đỏ và để làn trái cho xe rẽ trái vậy

Hạng B1
11/11/22
60
323
53
46

Ông đúng tào lao, ông đến sau thì chờ thôi. Chừng nào nó bỏ mẹ cái mũi tên đi thẳng thì mới quẹo.