Status
Không mở trả lời sau này.
Thép đã tôi
2/6/11
7.959
18.371
113
Sài Gòn - HCM
Ong ngoai nói:
Cám ơn bác mở chủ đề rất hay.
Giờ thì em càng có cơ sở để thấy tại sao nước ngầm ở các khu dân cư hầu hết đều ô nhiễm các tạp chất hữu cơ cao hơn rất nhiều so với các nơi khác.
Giải quyết "đầu ra", theo truyền thống, không phải là thế mạnh của nhân dân ta. Hy vọng có nhiều người đọc được topic này, kể cả những người quản lý đô thị.
Thủ phạm của nó theo em biết là các giếng khoan với độ sâu từ 40m trở lên chứ không phải là các bể tự hoại đâu.
Một giếng khoan sau khi không sử dụng hoặc khoan nhưng không thể sử dụng thì chẳng ai biết quy trình lấp như thế nào dẫn đến việc các mạch nước ngầm xâm nhập theo các tầng khác nhau.
Thêm vào đó là các nguồn ô nhiễm từ nhà máy chứ với bể tự hoại có độ sâu vào khoảng 1- 3 mét thì nhằm nhò gì.

Hạng B2
1/6/11
234
2.455
103
Mr Fil nói:
Em không phải là dân kết cấu nhưng cũng tham gia tí.
Với thể tích bể chứa như thế, em e rằng những lo lắng của Bác chủ hoàn toàn có cơ sở.
1, Về trọng lượng : <span style=""color: #ff0000;"">Nó nặng cả chục tấn nhưng nó đặt trên nền đất gì? có gia cố như là đầm hay cừ cọc hay không?</span> Có dám đảm bảo rằng nó không bị lún, nứt sau khi đưa vào sử dụng hay không?
2, Về kết cấu : Với tường 200, nếu xây đúng cách thì không vấn đề gì nhưng nếu xây tô không đúng cách thì bản thân vách đã không an toàn và kèm theo đó là tô, chống thấm không đúng mác/đúng cách thì chẳng bao nhiêu lâu các vi sinh sẽ làm hỏng các lớp hồ này <span style=""color: #ff0000;"">( Nếu đổ bê tông vách thì chi phí hơn xây gạch có nhiều kg và có phức tạp hơn kg ? )</span>
3, Ống thoát : Tham khảo Bác Phong luu
Riêng em, không chấp nhận việc xây gạch kể cả vách của hố thang máy( cho dù là gạch ống + gạch thẻ hoặc toàn bằng gạch thẻ). Với chi phí cho việc xây mới không nhiều thì không nên mang lo lắng cho những năm sau.
Em cũng có thắc mắc mong các bác chỉ dẫn cho . Thanks các bác !

Hạng B2
28/6/07
163
13
18
57
Xứ Dừa
google.com.vn
tranvietanhtuan nói:
:D Tiền đập sửa nhà cụ này em dự sẽ = 3 lần thiết kế phí.
Ngưng thi công 2 tuần, chờ thiết kế đi bác.
Đang chờ bản vẻ thiết kế bác ah đã kịp nhận ra sai sót nóng vội của mình nên đã nhờ cty họ thiết kế và vẩn cho thợ làm tiếp các công việc khác, em vừa mới bắt đập đi 1 vách tường 20 vì ko xây liền mặt cột:confused::confused: và phạt tượng trưng nhà Thầu, mà em nghĩ cho dù có thiết kế tốt mà nhà thầu cẩu thả thì nó bằng ko :confused::confused:, còn cái hầm vs thì em bắt gia cố lại đổ thêm bê tông đáy, ốp lưới sắt vào vách tường tô trát vửa chống thấm thêm, đặt lại cao độ của các ống theo ý của bác Phongluu, mệt thật chắc có lẻ em vừa học vừa làm giám sát bất đắt dĩ hix:mad::mad:

Hạng D
5/5/07
1.358
15.189
113
huynhchuong nói:
Đang chờ bản vẻ thiết kế bác ah đã kịp nhận ra sai sót nóng vội của mình nên đã nhờ cty họ thiết kế và vẩn cho thợ làm tiếp các công việc khác, em vừa mới bắt đập đi 1 vách tường 20 vì ko xây liền mặt cột:confused::confused: và phạt tượng trưng nhà Thầu, mà em nghĩ cho dù có thiết kế tốt mà nhà thầu cẩu thả thì nó bằng ko :confused::confused:, còn cái hầm vs thì em bắt gia cố lại đổ thêm bê tông đáy, ốp lưới sắt vào vách tường tô trát vửa chống thấm thêm, đặt lại cao độ của các ống theo ý của bác Phongluu, mệt thật chắc có lẻ em vừa học vừa làm giám sát bất đắt dĩ hix:mad::mad:

Bác đang hiểu ra vấn đề rồi đấy
Sai lớn của bác là khoán công mà ít có mặt ở công trình và không hiểu nhiều về xây dựng.
Có 3 cách:
1- Bác không có nhiều thời gian và hiểu biết về XD thì khoán xây thô bao vật tư. Hợp đồng rõ ràng về chủng loại vật tư của từng hạng mục công trình, yêu cầu chất lượng và thời gian bảo hành.
2- Như trên, thêm phần hoàn thiện
3- Khoán công nhưng phải có nhiều nhời gian bám công trình và kiến thức về xây dựng.

Hạng B2
6/6/11
257
931
143
Em thấy có hầm tự hoại bằng bê tông thành mỏng đúc sẵn và bằng composite có bác nào ở SG thử chưa vậy ?

Thép đã tôi
2/6/11
7.959
18.371
113
Sài Gòn - HCM
pasdenom nói:
Em thấy có hầm tự hoại bằng bê tông thành mỏng đúc sẵn và bằng composite có bác nào ở SG thử chưa vậy ?
Chỉ có thể dùng với bể chứa đặt chìm trong lòng đất thôi. Kính Bác:D:D:D:D:D

Hạng F
11/1/10
6.130
60.758
113
Hầm phân nhà phố 2x2m là OK về khối tích rồi. Nếu khu vực đất nền tốt thì chôn hầm trực tiếp trong đất, tường ngoài dày 20 gạch thẻ, vách ngăn tường 10 cũng gạch thẻ, các thợ (ko hẵn là do thầu) lôm côm thường xây gạch ống cho nhanh. Có 1 số địa phương dùng ống cống đúc sẵn (ống buy).
Nhà bác chủ thì hầm phân xây nổi trên sàn hầm mà lại xây gạch ống thì ẩu lắm. Ko biết có làm sàn BTCT hay ko? Địa chất khu vực thế nào? Nếu đất nền tốt thì bác chủ cho đập bỏ vách ngăn trong, dùng tường 20 làm cốp pha ngoài, đổ tiếp 1 tường và đáy hầm BTCT dày 100 bên trong là ổn. Sau đó tháo cốp pha trong và xây lại vách ngăn tường 100 gạch đinh.
Ở khu đất yếu thì phải đập hết rồi làm lại hầm mới có kết cấu neo vào khung nhà, ngay cả hệ thống ống dẫn thải cũng phải làm máng BTCT để chứa ống hay ít nhất phải có hệ thống treo đảm bảo.

Status
Không mở trả lời sau này.