Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng D
9/5/10
1.821
3.825
113
Vừa rồi làm cái nhà, tôi yêu cầu vị trí ống hút hầm cầu phải ở giữa tâm 1 viên gạch và làm dấu để sau này hút, do bận công việc đi xa vài ngày, khi về thì nó lót nền chẳng biết cái nắp rút hầm này ở đâu luôn, chán vãi....

Hạng B2
6/6/11
257
929
143
tranvietanhtuan nói:
Cụ đục sàn ra đi hệ thống ống có ngàm gài như ống cứu hoả ấy ra mặt tiền luôn.
Hôm nào hút thì đấu nối vào mà hút. Em xây ks cho khách toàn làm thế cả.
Khuyết điểm: khả năng hút tận đáy nhưng không chắc hút hết sạch 100%
ưu điểm: quá nhiều ưu điểm không thể bàn cãi.
Em lắp thêm một đường fi 114 sát đáy , kéo thẳng ra hố ga phụ ngoài sân luôn , toàn gắn lơi kg gắn co , vặn nút thăm vào phòng lúc hữu sự . (Mới xong được hơn tuần , tay thầu bảo em kỹ wá nhưng vẫn vui vẻ làm vì đã giao hẹn từ lúc đầu :D ).

Hạng D
9/7/09
1.754
962
113
Bác nào có chi tiết về hầm tự hoại kiểu nông thôn (dùng một hoặc vài mấy cái ống cống đặt âm dưới đất) thì chia sẻ cho em anh em với nhé! Cảm ơn các bác.

Hạng F
11/1/10
6.130
60.520
113
Warren Pham nói:
Bác nào có chi tiết về hầm tự hoại kiểu nông thôn (dùng một hoặc vài mấy cái ống cống đặt âm dưới đất) thì chia sẻ cho em anh em với nhé! Cảm ơn các bác.
Cái này phải hỏimấy bác thi công nhà ở Nha Trang, ngoài ấy chỉ đặt pi, ko thích xây HP.:D

Tập Lái
4/5/11
6
1
0
58
Mấy cái này mấy bác thợ dám thi công, chứ còn thiết kế thì đâu ai dám nên làm gì có bản vẽ! Nếu bắt buộc phải phải xài thì bác nên dùng cho nhà cấp 4, vì tuổi thọ của "hầm tự hoại này cũng chừng ấy.

*Khi thi công thợ thường gọi là đặt "ống bi (phi, pi ?)" Bác lấy cống hộp vuông, tròn hay lu bể ...chôn dưới đất, lấy tấm đan bê tông đậy lên rồi lắp đặt bàn cầu. Trong "hầm tự hoại" này thì hầu như không có nước, do nước rút hết xuống nền đất, phân bùn thì ngày càng đầy lên.

Warren Pham nói:

Hạng D
7/3/07
2.120
201
63
Nha Trang
www.duandautu.com
Dùng bi chỉ thay cho cái thành hầm thôi, chứ đáy cũng phải bê tông, láng đáy chứ có phải phang cái bi xuống là xong đâu.
Bi bê tông có thép ở trong đúc hình tròn nên có khi còn bền hơn cả mấy cái hầm hình vuông xây gạch thẻ đấy các cụ.

Hạng B2
3/4/07
137
2.768
103
45
Saigon-Bình Thạnh
Hầm phân tự thấm chỉ dùng ở vùng quê vì không có cống xả nước thải, Trong khu đô thị phải dùng bể tự hoại nguyên lí là : chứa ->lắng->lọc->thoát ra cống chung của TP, làm đúng nguyên lí thì hầu như không phải hút, đầu ra ngăn lọc có hố ga trung gian có ống thoát cao hơn hố ga nước thải ngoài nhà để tự thoát. Trường hợp bể tự hoại đặt ở tầng hầm thấp hơn đường cống chung thì phải có bơm chìm đặt trong hố ga trung gian (sumpit)bơm lên. Bể tự hoại đặt nổi trên tầng hầm thì phải có móng chắc chắn và chống thấm tốt. Nhà bác còn chổ nảo trống trên tầng trệt có thể bố trí BTH ( sân trệt) thì nên để ở vị trí này.

Hạng D
9/5/10
1.821
3.825
113
Nếu lỡ xây hàm tự hoại bằng gạch ống tường 10 , tô mặt trong rồi, sâu 1,5m thì cách nào khắc phục vậy các bác ??? - tức là làm thành tường 20 làm cách nào ?

Hạng D
7/3/07
2.120
201
63
Nha Trang
www.duandautu.com
cho xe múc múc lên hết rồi xây lại cái khác đi bác :D
Nói chứ cái hầm tự hoại ấy, chủ yếu là cái đáy nó vững rồi là tốt. Còn thành thì xây tường 10 tô mặt ngoài là đã ok rồi.
Vì trong quá trình sử dụng, nó sẽ tự trám kín mít luôn mạch hồ dùm cho bác, ống hơi mà bị tắc có khi nổ luôn cả cái bể phốt đấy. Kín lắm.
Nói cái dzụ bể phốt này còn tỉ thứ để bàn. Tuỳ điều kiện kinh tế, địa chất công trình mà ta có phương án thích hợp nữa.
Ở nha trang có công trình khu đất lấn biển nhà thầu sài gòn ra làm, thích màu mè khoe mẽ với chủ nhà. Đổ bê tông cái bể phốt rất là hoành tráng sau đó 1 năm thì chủ nhà gọi em tới sửa vì cái bể nặng quá nó tự chìm xuống ==> gãy hết mịa nó ống.
Cá nhân em vẫn thích nhất là dùng đá chẻ xây hầm. bao xài 3 đời.

Hạng D
4/8/11
1.048
4.270
143
tranvietanhtuan nói:
cho xe múc múc lên hết rồi xây lại cái khác đi bác :D
Nói chứ cái hầm tự hoại ấy, chủ yếu là cái đáy nó vững rồi là tốt. <span style=""color: #ff0000;"">Còn thành thì xây tường 10 tô mặt ngoài là đã ok rồi.</span>
Vì trong quá trình sử dụng, nó sẽ tự trám kín mít luôn mạch hồ dùm cho bác, ống hơi mà bị tắc có khi nổ luôn cả cái bể phốt đấy. Kín lắm.
Nói cái dzụ bể phốt này còn tỉ thứ để bàn. Tuỳ điều kiện kinh tế, địa chất công trình mà ta có phương án thích hợp nữa.
<span style=""color: #000000; background-color: #ffff00;"">Ở nha trang có công trình khu đất lấn biển nhà thầu sài gòn ra làm, thích màu mè khoe mẽ với chủ nhà. Đổ bê tông cái bể phốt rất là hoành tráng sau đó 1 năm thì chủ nhà gọi em tới sửa</span> vì cái bể nặng quá nó tự chìm xuống ==> gãy hết mịa nó ống.
Cá nhân em vẫn thích nhất là dùng đá chẻ xây hầm. bao xài 3 đời.
Đổ beton thành là sợ nứt thành, thấm ra ngoài, nhà phố nhỏ hầm phân gần sát bên hầm nước thì càng ngại, nếu không dùng bồn composite/inox còn phải đổ beton chống thấm cho kỷ cả 2 hầm.
Vừa định khen Trần Vịt dạo này cm ngày càng đẳng cấp, lại lọt ra mấy cái vàng vàng này.

Last edited by a moderator:
Status
Không mở trả lời sau này.