Hạng F
29/10/16
11.579
22.184
113
Pháp
Hộp số của xe em giống như hình của bác gì bên trên đó.
Hồi mua xe tới giờ em chưa có thay hộp số, vẫn là hộp số theo xe. Buổi sáng nổ máy vào R thì lùi ngay, nhưng thỉnh thoảng có bữa em vào D nhả thắng nó cũng chạy ngay như thường không cần đệm ga . Vậy nói như bác em nghĩ nó chập chờn chứ không phải hư hẳn.
Bác cho em hỏi luôn là dàn dây điện đó nó nằm ngoài hay trong hộp số , thợ có dễ làm lắm không ?
Nếu bác hỏi về kỹ thuật thì em đưa ý kiến còn như hư nào thay đó thì em không thể tư vấn, mong là bác đừng dùng từ ngữ nặng nề chưởi em là đưọc.
Em viết rồi thay nhớt, thay lọc, tính tiếp, Kia buỏi sáng em từng lái rồi mà .. từ SG ra HN :):)
Còn bác tiếc cái lọc thì quyền của bác .. thử trước rồi qua chuyện khác.
Nên nhớ lé hộp số Morning AT thường là Auto nhưng cơ, không phải là hộp số electronic điều kiển bởi ECU , đối với em là hộp só AT bình thường, như cơ vậy, chỉ là quán tinh.

Hạng B2
27/7/10
313
227
43
Nếu bác hỏi về kỹ thuật thì em đưa ý kiến còn như hư nào thay đó thì em không thể tư vấn, mong là bác đừng dùng từ ngữ nặng nề chưởi em là đưọc.
Em viết rồi thay nhớt, thay lọc, tính tiếp, Kia buỏi sáng em từng lái rồi mà .. từ SG ra HN :):)
Còn bác tiếc cái lọc thì quyền của bác .. thử trước rồi qua chuyện khác.
Nên nhớ lé hộp số Morning AT thường là Auto nhưng cơ, không phải là hộp số electronic điều kiển bởi ECU , đối với em là hộp só AT bình thường, như cơ vậy, chỉ là quán tinh.
Ôi , xin lỗi bác, em có chửi bác câu nào đâu, em lên đây nhờ các bác tư vấn, cảm ơn không hết ai lại đi chửi. Câu nào em nói mà bác cho là chửi bác xin bác trích dẫn lại để em rút kinh nghiệm. Còn chuyện thay lọc hay không là do thợ chứ đâu phải tại em tiếc.

Hạng D
21/3/08
4.830
4.323
113
hcm
Hộp số của xe em giống như hình của bác gì bên trên đó.
Hồi mua xe tới giờ em chưa có thay hộp số, vẫn là hộp số theo xe. Buổi sáng nổ máy vào R thì lùi ngay, nhưng thỉnh thoảng có bữa em vào D nhả thắng nó cũng chạy ngay như thường không cần đệm ga . Vậy nói như bác em nghĩ nó chập chờn chứ không phải hư hẳn.
Bác cho em hỏi luôn là dàn dây điện đó nó nằm ngoài hay trong hộp số , thợ có dễ làm lắm không ?
Đây là nơi mà bác nên tới để check xe, nơi này chuyên sẽ check điện, ECU và cả HS, đừng đi Gara Đa Khoa nữa.
Nếu xe đúng 104K và HS vật lý tháo ra bác nhìn còn mới, khả năng cao là ECU chập cheng!

Hỏi về hộp số AT Kia Morning 2005, vào số D nhả thắng xe không chạy tới

Hạng F
28/8/19
6.685
11.371
113
Palm Beach, Florida, US
Luôn luôn chắc chắn Dầu HS còn tốt ( trong hạn sd, thay mới, đúng loại, CL cao). Trước khi cho em nó đến cơ sở y tế!
Đã thay là thay luôn Filter!
Filter dầu hs cho dòng xe AT Kia từ 2000-2010 gì đó chả nhớ là 1 tấm KL có 1 lổ tròn, và giữa cái lổ đó là miếng lọc.

• Like
Reactions: dangthuong
Hạng F
29/10/16
11.579
22.184
113
Pháp
Luôn luôn chắc chắn Dầu HS còn tốt ( trong hạn sd, thay mới, đúng loại, CL cao). Trước khi cho em nó đến cơ sở y tế!
Đã thay là thay luôn Filter!
Filter dầu hs cho dòng xe AT Kia từ 2000-2010 gì đó chả nhớ là 1 tấm KL có 1 lổ tròn, và giữa cái lổ đó là miếng lọc.
Cám ơn bác Tủn đã nhắc lại, Ở VN thì mua xe đắt, nhưng thay đồ thì không dám, thay nhớt mà không thay lọc là thua. Em chưa hiểu tư duy đó thế nào ...xe có thể lá đắt, nhưng phụ tùng thì theo thị trường ...

Em còn đề nghị lọc nhớt, lọc xăng, lọc gió, cứ chế biến, rửa lại cho nó rẽ, còn thắng thì cứ tiện và mài chừng nào cháy cả piston (bung piston) lúc đó lên chê xe nầy dở xe nầy tốt,

Còn nhớt xả ra thì lấy bông gòn giấy thấm lọc lại, quậy mở bò cho nó trơn rồi đổ lại vào chăng :):):)

Còn bánh xe mòn thì ..đi đắp cao su lại rồi chạy ...
Hỏi về hộp số AT Kia Morning 2005, vào số D nhả thắng xe không chạy tới

Em biết có ....đó nha sau đó đóng dấu như mới ....bán rẽ rề

Hehe, tiện em kể lúc chiếc xe thứ 2 là Toyota starlet (lúc là SV còn nghèo) thấy cái lọc (hình tròn) của nó thay hoài, cho nên em mới để ...giấy ăn :):):) bao ngoài, chừng nào nó dơ thì thay ...giấy ăn khác.
Lúc bảo dưởng nơi bạn em (và nhờ đó em mới biết về cơ khí xe) ..nó bật ngửa luôn, và từ đó em mới để ý

Hạng B2
21/11/05
169
68
28
Hộp số AT đời này bệnh chung là tầm 150-200k km là nó đổ bệnh. Khắc phục thì chỉ hạ hộp số đại tu lại như zin. Chứ ko có làm.linh tinh dc.

Hạng F
29/10/16
11.579
22.184
113
Pháp
Hộp số AT đời này bệnh chung là tầm 150-200k km là nó đổ bệnh. Khắc phục thì chỉ hạ hộp số đại tu lại như zin. Chứ ko có làm.linh tinh dc.
Bên em không dám, vì ..200K là cở 15 năm; mà 15 năm thì thôi đi, chúng nó qua đến ... EURO9 :):):) rồi, xe vài thánh phố là lãnh giấy phạt và câu xe ngay . Hiện giờ là vào thành phố chỉ có Euro 6 trờ đi mới dám chạy mà thôi

9/5/16
4.028
4.176
113
Bình Phước
Xe của bác có 2 vấn đề cần phải xem xét nha:
1. Kiểm tra lại biến mô ( hay còn gọi là quả bí như tay @osin trên kia nói). Nếu nó đã xuống cấp thì cần phải thay, cái này lâu ngày dầu chảy nó mòn thì độ truyền lực xém, bác đệm ga nó mới chạy.
2. Côn: gồm vòng ép và má côn, cái này mà trượt thì bác sẽ nghe tiếng hộp số rất to cộng với chạy nóng kinh lắm.
Dầu hộp số nếu thay đúng, đủ thì không ảnh hưởng đâu bác,
Chúc bác mò ra bệnh và thay cho đúng. Chi phí dưới 10tr nha bác. Hihi

• Like
Reactions: dangthuong
9/5/16
4.028
4.176
113
Bình Phước
Bên em không dám, vì ..200K là cở 15 năm; mà 15 năm thì thôi đi, chúng nó qua đến ... EURO9 :):):) rồi, xe vài thánh phố là lãnh giấy phạt và câu xe ngay . Hiện giờ là vào thành phố chỉ có Euro 6 trờ đi mới dám chạy mà thôi
Em hèm, xì tốp ngay cái vụ Ơ rô 6 với Ơ rô 9 của người được rồi đó người ơi. Bên này còn có cả xe xài Ơ rô 1 cơ. Tập trung vào hộp số, côn, ga đi. Hehehe:p:p:p

9/5/16
4.028
4.176
113
Bình Phước
Tuỳ theo bác, lọc nhớt hộp số có từ tính, do đó khi thay nhớt hộp số thì nhà sản xuất xe quyến cáo nên thay, còn bác không thay là ...quyền của bác. Còn hỏi em thì em nhất định thay lọc dầu hộp số.

Em đề nghị có thể dùng cách thức rửa các lọc nhớt máy, lọc khí cứ chùi rửa ... cũng tiết kiệm nhỉ ?

Bác có thể làm kiểu VN, hư gì thay đó khác với em, do đó khó bàn lắm
Ặc, con xe cũ xì mà bác tư vấn kì vậy. Cái này nó có 2 cục nam châm dưới carte để hút mạt, còn lọc nhớt là để lược thôi. Mỗi xe khác nhau chứ. Như bọn Mercedes, lọc nhớt của bọn 7G-tronic trứ danh cũng bằng giấy thôi chả có từ tính gì ở đây cả. Mạt sắt giao cho 2 con nam châm đáy carte lo. Hết bài, đừng thần thánh cái xe quá bác. Thời nào âu thời đó thôi.