Hạng C
1/3/07
742
7.808
93
Đậu nhiều trường vẫn được anh, do ngoài việc dùng phiếu điểm thi tốt nghiệp (chỉ có 1) anh còn có thể xách học bạ đi nộp 100 trường khác.

Tuy nhiên học cùng lúc mấy trường thì chắc không còn ai muốn.

Hiện nay có trò kêu bằng "lọc ảo" nên không có chuyện đậu 2, 3 trường đâu ạ. Mỗi thí sinh chỉ có 1 phiếu điểm và khi đã nộp vào trường mình chọn rồi là hết film.
Khi xét tuyển thì muốn ghi bao nhiêu nguyện vọng cũng được (năm ngoái có em ghi 67 nguyện vọng!!!!), trong cùng một đợt xét tuyển, người ta chạy tất tần tật cho các nguyện vọng theo thứ tự từ trên xuống trong toàn cõi Đông Lào --> trò này gọi là lọc ảo.
Năm nay trong các ngày 6 - 7 - 8 vừa rồi là 3 ngày làm công tác này. Các trường Đại học nối mạng toàn quốc, tập trung các vị trưởng khoa, trưởng ngành "lên gân" để điều chỉnh điểm trúng tuyển cho đơn vị mình sao cho đúng với chỉ tiêu tuyển đăng ký với Bộ và bảo đảm được chất lượng của sinh viên đầu vào (giống chơi chứng khoán và cũng căng thẳng , vui lém!).
Cấp toàn quốc thì có 3 đợt chạy, cấp khu vực phía Nam (do Đại học Quốc Gia HCM chủ trì) thì tự chạy lọc 10 lần như vậy, khá mất công sức!
Theo đánh giá của mình thì vẫn còn ảo như thường vì Bộ cho các trường tuyển từ nhiều nguồn khác nhau (ưu tiên xét tuyển từ trường chuyên, xét tuyển từ kỳ thi Quốc tế, Quốc Gia, kết quả kỳ thi Đánh giá Năng lực của ĐHQG, ... và kết quả của kỳ thi PTTH). Và Bộ sợ ảo không kiểm soát nổi quota cấp cho các trường (nhất là nhóm trường tư) chứ mình nghĩ "ảo là một phần của cuộc chơi" và ta nên "sống chung với ảo". Tây lông là một ví dụ rất rõ: bạn mình hay nghe cháu Lê Văn XX trúng tuyển 5 trường IVY của Cờ Hoa đó mà!

Hạng C
13/2/09
549
36.516
93
Hiện nay có trò kêu bằng "lọc ảo" nên không có chuyện đậu 2, 3 trường đâu ạ. Mỗi thí sinh chỉ có 1 phiếu điểm và khi đã nộp vào trường mình chọn rồi là hết film.
Khi xét tuyển thì muốn ghi bao nhiêu nguyện vọng cũng được (năm ngoái có em ghi 67 nguyện vọng!!!!), trong cùng một đợt xét tuyển, người ta chạy tất tần tật cho các nguyện vọng theo thứ tự từ trên xuống trong toàn cõi Đông Lào --> trò này gọi là lọc ảo.
Năm nay trong các ngày 6 - 7 - 8 vừa rồi là 3 ngày làm công tác này. Các trường Đại học nối mạng toàn quốc, tập trung các vị trưởng khoa, trưởng ngành "lên gân" để điều chỉnh điểm trúng tuyển cho đơn vị mình sao cho đúng với chỉ tiêu tuyển đăng ký với Bộ và bảo đảm được chất lượng của sinh viên đầu vào (giống chơi chứng khoán và cũng căng thẳng , vui lém!).
Cấp toàn quốc thì có 3 đợt chạy, cấp khu vực phía Nam (do Đại học Quốc Gia HCM chủ trì) thì tự chạy lọc 10 lần như vậy, khá mất công sức!
Theo đánh giá của mình thì vẫn còn ảo như thường vì Bộ cho các trường tuyển từ nhiều nguồn khác nhau (ưu tiên xét tuyển từ trường chuyên, xét tuyển từ kỳ thi Quốc tế, Quốc Gia, kết quả kỳ thi Đánh giá Năng lực của ĐHQG, ... và kết quả của kỳ thi PTTH). Và Bộ sợ ảo không kiểm soát nổi quota cấp cho các trường (nhất là nhóm trường tư) chứ mình nghĩ "ảo là một phần của cuộc chơi" và ta nên "sống chung với ảo". Tây lông là một ví dụ rất rõ: bạn mình hay nghe cháu Lê Văn XX trúng tuyển 5 trường IVY của Cờ Hoa đó mà!
Căng thẳng chắc chỉ nằm các trường trung bình hoặc kém chứ mấy trường top như BK chắc cũng khỏe hả thầy?:)

Hạng B1
2/3/16
68
1.000
83
Nhiều lúc gia đình đã sẵn nong sẵn né cho việc hành nghề y rồi thì việc ép con học ngành này cũng có cái lý của họ
Quan điểm của mình vẫn là tự do trong việc lựa chọn ngành nghề và lối sống, miễn là không làm hại tới ai. Ý muốn của cha mẹ nhưng còn phải thực tế về khả năng và sở thích của con cái.
Làm kỹ sư hết mình hay làm bác sĩ bình bình?

Hạng C
1/3/07
742
7.808
93
Căng thẳng chắc chỉ nằm các trường trung bình hoặc kém chứ mấy trường top như BK chắc cũng khỏe hả thầy?:)
Dạ, BK thì cũng không căng lắm vì cũng là trường được nhiều thí sinh yêu thích. Tuy nhiên vì trường có đến 35 ngành khác nhau và tâm lý muốn vào học BK của người Đông Lào, nên có việc rất vui và rất đau đầu là các thầy trưởng ngành của trường phải ... thi đấu bài tố với nhau! Cụ thể ví dụ ngành Khoa học máy tính nâng điểm lên để hạn chế bớt cho đúng quota đăng ký thì lập tức ngành Kỹ thuật máy tính nó nhảy múa liền! đó là cùng khoa quản lý còn đỡ, nếu khác khoa thì còn phê hơn (ví dụ điện tự động và Cơ Điện tử; Hóa và Môi trường; ...)
Cũng đừng quên là "thiên ngoại hữu thiên", ngành Hóa của BK cũng ngán Y dược lắm và ngành Quản lý Công nghiệp của BK cũng dè chừng Ngoại thương lắm lắm!

Hạng C
1/3/07
742
7.808
93
Quan điểm của mình vẫn là tự do trong việc lựa chọn ngành nghề và lối sống, miễn là không làm hại tới ai. Ý muốn của cha mẹ nhưng còn phải thực tế về khả năng và sở thích của con cái.
Làm kỹ sư hết mình hay làm bác sĩ bình bình?
Bạn mình chính xác con gà ác luôn!
Ở BK mình gặp vụ này hoài! Các cháu bị cảnh báo học vụ khi gặp từng trường hợp, mình hỏi: vì sao đuối như trái chuối? Trả lời: con không thích ngành này, không hợp ngành này? Hỏi tiếp: vậy sao em lại lựa khi vào trường? Trả lời tiếp: ba con/ má con biểu!!
Chính vì vậy BK ra sức xây dựng hệ thống bằng 2 và giờ đây là song bằng để dành cho các bạn có nhu cầu và cả những bạn "lầm đường lạc lối"
Riêng chút: mình cũng đồng quan điểm với bạn enzo.f, con mình thì mình chỉ "bày hàng" giới thiệu các ngành mà mình nghĩ là phù hợp. Các cháu tự quyết và chịu trách nhiệm với quyết định của mình. Chỉ trớ trêu là cả hai con gái mình đều đủ điều kiện tuyển thẳng vào BK nhưng các cháu nêu quan điểm " điều 1 - không học trường của ba; điều 2 - nếu còn đắn đo, thì xem lại điều 1", hic, hic!

Hạng C
3/12/07
843
4.854
93
CAN THO
Cháu em nó ghi NV4 là trường Luật
NV5 là trường UEH
Nó đủ điểm cả 2 trường giờ muốn học UEH thì sao các anh?

Hạng C
1/3/07
742
7.808
93
NV5 là trường UEH

Hic, cháu đã được xét vào trường Luật, thì hệ thống dữ liệu toàn quốc lập tức rút tên cháu ra khỏi danh sách cần chạy lọc ảo. Bây giờ, bạn mình thấy điểm cháu lớn hơn điểm tuyển của UEH nhưng UEH sẽ không phát hành thông báo trúng tuyển cho cháu của bạn mình, đơn giản vì họ không có thông tin về cháu --> cháu chỉ có thể đi học ở trường Luật thôi! Dĩ nhiên, cháu có quyền từ chối nhập học bằng cách không nộp phiếu điểm vào trường Luật và chờ đợt tuyển sinh thứ 2. Nhưng thật sự là phiêu lưu vì không biết trường nào/ngành nào sẽ tuyển đợt 2 đây!

Hạng D
8/11/04
3.249
2.230
113
NV5 là trường UEH
Chắc là xách bản gốc Phiếu Điểm Thi TN PTHT sang UEH nộp chứ sao bác.

• Like
Reactions: tonyhai20
Hạng D
8/11/04
3.249
2.230
113
Em hơi mông lung về 2 khoa của Đại Học Ngoại Thương: Kinh Tế Đối Ngoại Chất Lượng Cao và Kinh Tế Đối Ngoại Đại Trà. Chất Lượng Cao thì đã xong khâu tuyển sinh (2 môn Toán Lý & kết quả IELTS), nộp học phí và có thời khóa biểu. Đại Trà thì mới có kết quả điểm xét tuyển hôm qua...

Hạng C
1/3/07
742
7.808
93
Chắc là xách bản gốc Phiếu Điểm Thi TN PTHT sang UEH nộp chứ sao bác.
Dạ, đừng nhen bạn mình. Chỉ có 1 phiếu điểm thi thôi đó ạ. Và bên UEH họ không có tên cháu trong danh sách trúng tuyển nên họ không nhận đâu (rủi nộp ra - nộp vô thất lạc là chết!). Cho dầu họ có can đảm nhận đi nữa thì khi Bộ hậu kiểm danh sách trúng tuyển là rắc rối to cho nhiều phía.
Mình xin can đó ạ!