PKN confirmed
Hạng C
19/8/12
712
13.960
93
Làm như vậy có mà loạn anh ơi.
Đậu 4 thì học 4 nhé. Rớt 4 mới tính tới 5.

Cháu em nó ghi NV4 là trường Luật
NV5 là trường UEH
Nó đủ điểm cả 2 trường giờ muốn học UEH thì sao các anh?
Chắc là xách bản gốc Phiếu Điểm Thi TN PTHT sang UEH nộp chứ sao bác.

Hạng C
13/2/09
549
36.572
93
Quan điểm của mình vẫn là tự do trong việc lựa chọn ngành nghề và lối sống, miễn là không làm hại tới ai. Ý muốn của cha mẹ nhưng còn phải thực tế về khả năng và sở thích của con cái.
Làm kỹ sư hết mình hay làm bác sĩ bình bình?
Cái này cũng tuỳ vào tính cách của con cái nữa chứ, gặp đứa nó lanh thì ko nói chứ trúng đứa hơi chậm, chí tiến thủ kém thì nếu học được ngành mà cha mẹ có thể truyền nghề dọn đường trong thời gian mới ra nghề vẫn tốt hơn. Mình thấy phần đông than chán học, ko đúng ngành yêu thích là những cháu thụ động, học lực ko tốt hoặc được bảo bọc quá khi đi học gặp khó là than ko đúng ngành nghề thôi, kể cả cho nó quay ra học tiếp cái ngành mà nói yêu thích thì cũng vậy à (tất nhiên là cũng có trường hợp ngoại lệ) còn những đứa lanh lanh thì nó đã kiên định chọn nghề hoặc biết cách vượt qua áp lực học hành rồi.

• Like
Reactions: tuando
Hạng D
8/11/04
3.249
2.230
113
Dạ, đừng nhen bạn mình. Chỉ có 1 phiếu điểm thi thôi đó ạ. Và bên UEH họ không có tên cháu trong danh sách trúng tuyển nên họ không nhận đâu (rủi nộp ra - nộp vô thất lạc là chết!). Cho dầu họ có can đảm nhận đi nữa thì khi Bộ hậu kiểm danh sách trúng tuyển là rắc rối to cho nhiều phía.
Mình xin can đó ạ!
con em cũng phải giữ khư khư cái phiếu điểm nhưng đừng quá cẩn trọng đến mức tiêu cực bác à. Nếu muốn thì phụ huynh đi với con.

Việc mang phiếu điểm sang chỉ để nắm chắc là UEH có đủ điều kiện nhận không (i.e. thông qua Phiếu Báo Trúng Tuyển của Ban Giá Hiệu trường đóng dấu tròn hẳn hoi). Nếu không được thì còn đủ thời gian và biết cách mà chấp nhận NV4.

Hạng C
13/2/09
549
36.572
93
Bạn mình chính xác con gà ác luôn!
Ở BK mình gặp vụ này hoài! Các cháu bị cảnh báo học vụ khi gặp từng trường hợp, mình hỏi: vì sao đuối như trái chuối? Trả lời: con không thích ngành này, không hợp ngành này? Hỏi tiếp: vậy sao em lại lựa khi vào trường? Trả lời tiếp: ba con/ má con biểu!!
Chính vì vậy BK ra sức xây dựng hệ thống bằng 2 và giờ đây là song bằng để dành cho các bạn có nhu cầu và cả những bạn "lầm đường lạc lối"
Riêng chút: mình cũng đồng quan điểm với bạn enzo.f, con mình thì mình chỉ "bày hàng" giới thiệu các ngành mà mình nghĩ là phù hợp. Các cháu tự quyết và chịu trách nhiệm với quyết định của mình. Chỉ trớ trêu là cả hai con gái mình đều đủ điều kiện tuyển thẳng vào BK nhưng các cháu nêu quan điểm " điều 1 - không học trường của ba; điều 2 - nếu còn đắn đo, thì xem lại điều 1", hic, hic!
Con thầy đủ điều kiện tuyển thẳng nghĩa là giờ du học rồi còn gì! :), chắc giờ BK nữ cũng đông rồi, chứ thời em đi học những năm đầu 90, thầy Hoàng, thầy Vệ còn làm hiệu trưởng chỉ đạo ra sao mà trường gái nó hiếm còn hơn cả việc thi được điểm 10:)

Hạng B1
2/3/16
68
1.000
83
Cái này cũng tuỳ vào tính cách của con cái nữa chứ, gặp đứa nó lanh thì ko nói chứ trúng đứa hơi chậm, chí tiến thủ kém thì nếu học được ngành mà cha mẹ có thể truyền nghề dọn đường trong thời gian mới ra nghề vẫn tốt hơn. Mình thấy phần đông than chán học, ko đúng ngành yêu thích là những cháu thụ động, học lực ko tốt hoặc được bảo bọc quá khi đi học gặp khó là than ko đúng ngành nghề thôi, kể cả cho nó quay ra học tiếp cái ngành mà nói yêu thích thì cũng vậy à (tất nhiên là cũng có trường hợp ngoại lệ) còn những đứa lanh lanh thì nó đã kiên định chọn nghề hoặc biết cách vượt qua áp lực học hành rồi.

Nói tiếp ý của anh thì cái hạn chế của VN là cả 1 hệ thống giáo dục không chú trọng chuyện tìm kiếm tài năng, chương trình giáo dục bổ đồng. Dẫn đến việc 18 tuổi chưa mình muốn gì, đúng như anh nói

• Like
Reactions: liquid
Hạng C
1/3/07
742
7.809
93
Con thầy đủ điều kiện tuyển thẳng nghĩa là giờ du học rồi còn gì! :), chắc giờ BK nữ cũng đông rồi, chứ thời em đi học những năm đầu 90, thầy Hoàng, thầy Vệ còn làm hiệu trưởng chỉ đạo ra sao mà trường gái nó hiếm còn hơn cả việc thi được điểm 10:)
Thời của bạn mình thì các ngành được xã hội Việt Nam cho là "phù hợp" với phụ nữ thì thật là ít. Bây giờ tình hình có chút khác biệt, BK giờ khoa Hóa rất mạnh với các ngành mà bạn gái sẽ thích như Thực phẩm, Hở cu - ý quên Hữu cơ, Sinh học. Khoa Quản lý Công nghiệp với các ngành Quản trị, quản lý rất phù hợp với phe đái ngồi. Thậm chí mấy khoa như Cơ Khí cũng có ngành Dệt - May, Kỹ thuật Hệ thống, Logistics - Supply chain, ...
Còn nhớ thời các khóa 80 cả trường lèo tèo có vài mươi bạn nữ trên tổng gần 600 của trường. Còn khoa Cơ khí mà mình theo học thì còn tệ hơn, khóa 80 chỉ có 4 bạn, khóa 81 chỉ có 7 bạn, 82 chỉ có 3 bạn, 85 chỉ có 5 bạn... Hic, một thời để nhớ!

Hạng C
3/12/07
843
4.854
93
CAN THO
Lúc còn thời hạn thay đổi nguyện vọng anh phải đổi. Bây giờ chỉ còn 2 lựa chọn: quăng phiếu điểm và nộp học bạ hoặc vào NV4. Không có cách nào khác.
Đúng là cái tính lơ là của tụi nhỏ giờ đậu điểm cao mà phải khổ thân.

Nó muốn học Ngoại Thương, ko đậu thì vào RMIT. Nên nguyện vọng phụ nó nghĩ trường nào cũng như nhau mà ko chịu tìm hiểu kỹ. Giờ thi được 24.5 điểm mà ko vào được Ngoại Thương, mà RMIT thì ba mẹ nó không muốn lắm.

Giờ cái trường tốt thì ko vào được mà còn phải học cái trường mà mình không thích..

Haiz.. Chắc giúp nó khuyên ba mẹ cho học RMIT.

• Like
Reactions: tuando