1/11/15
693
15.793
173
32
Đâu là những mục tiêu mình cần phấn đấu. Vậy phải làm sao để có được điều này?.

em nghĩ anh đã từng làm Doanh nghiệp nhiều năm, chứng kiến nhiều đổi thay & bất lợi của 1 DN nhỏ, đã nhiều người làm bỏ ra đi... nếu hôm nay, anh còn hỏi câu này thì việc đầu tiên anh phải hỏi anh.

Hạng D
22/6/10
1.609
31.379
113
Giỡn dai vãi :)
Thằng bạn em làm công ty TTNT cũng trả lời vậy khi được hỏi.
Tháng 6 tới đợt Nv mới vào là bên em tròn 24 nữ, 1 tháng 1 vòng cho công bằng nhể :)

Gạch

Hạng C
22/5/14
939
48.589
93
Việc đầu tiên là tuyển đúng người đúng việc. Nếu ko hợp thì ko cách nào bắt họ thăng hoa trong cv.

Sau khi có đúng người rồi thì trả lương cạnh tranh, khi họ biết họ làm được việc mà lương ko hợp lý thì họ chỉ tìm cách bỏ đi.
Để giảm chi phí, anh có thể kết hợp các cửa hàng, siêu thị để có phiếu mua hàng giảm giá. Lúc đó vừa tăng thu nhập cho nv, mà mình ko phải trả số tiền quá cao. Tùy anh chọn cách nào có lợi.

Khi đã có đôi ngũ vừa ý, thì phải làm sao giữ họ, giúp họ yêu thích cv.
Hãy tìm cách gắn nv vào sự phát triển của cty. Ví dụ họp toàn bộ nv mỗi tháng để cho nv biết cty đang tiến bộ ra sao. Khi tiến bộ thì nv sẽ được gì? Đừng để họ đoán già đoán non, hoặc suy nghĩ mình làm tốt thì cũng chủ nó hưởng chứ đâu tới phiên mình. Nếu để nv nghĩ vậy thì họ chỉ làm đối phó cho xong.

Hãy khuyến khích sự cạnh tranh, ghi nhận các góp ý nâng cao chất lượng. Ai có ý kiến hay, giúp cty thì phải thưởng cho họ. Cái này cũng giúp nv có trách nhiệm hơn.
Trong cuộc họp, hãy khen khi nv có tiến bộ hoặc làm gì đó tốt hơn bình thường, cũng như góp ý cái gì chưa được. Phải giải quyết dứt điểm các vđ đừng cho nó trôi qua mà ko làm rõ.

Còn nhiều mà dài quá, cnl quá 5 dòng ko ai đọc

Hạng B2
12/3/18
371
21.784
103
em có tham gia công việc với một Công ty cơ khí của Mỹ trên Bình Dương, nhân viên có tinh thần trách nhiệm công việc khá tốt, công ty này có gần 80 năm kinh nghiệm tại Mỹ.
Metkraft phỏng?

Hạng C
29/2/12
841
18.244
93
32
mình sau nhiều năm thì nhận ra rằng
suy nghĩ của người lao động rất đơn giản, mong muốn của họ là lương cao, làm công việc đơn giản nhất, không phải họ lười nhưng họ không thích công việc có tính chất phải suy nghĩ nhiều, họ thích làm như một cái máy , chỉ một thao tác thôi

Hạng D
23/10/09
1.382
3.285
113
42
www.khamdinhky.com
dailywine.vn
Việc đầu tiên là tuyển đúng người đúng việc. Nếu ko hợp thì ko cách nào bắt họ thăng hoa trong cv.

Sau khi có đúng người rồi thì trả lương cạnh tranh, khi họ biết họ làm được việc mà lương ko hợp lý thì họ chỉ tìm cách bỏ đi.
Để giảm chi phí, anh có thể kết hợp các cửa hàng, siêu thị để có phiếu mua hàng giảm giá. Lúc đó vừa tăng thu nhập cho nv, mà mình ko phải trả số tiền quá cao. Tùy anh chọn cách nào có lợi.

Khi đã có đôi ngũ vừa ý, thì phải làm sao giữ họ, giúp họ yêu thích cv.
Hãy tìm cách gắn nv vào sự phát triển của cty. Ví dụ họp toàn bộ nv mỗi tháng để cho nv biết cty đang tiến bộ ra sao. Khi tiến bộ thì nv sẽ được gì? Đừng để họ đoán già đoán non, hoặc suy nghĩ mình làm tốt thì cũng chủ nó hưởng chứ đâu tới phiên mình. Nếu để nv nghĩ vậy thì họ chỉ làm đối phó cho xong.

Hãy khuyến khích sự cạnh tranh, ghi nhận các góp ý nâng cao chất lượng. Ai có ý kiến hay, giúp cty thì phải thưởng cho họ. Cái này cũng giúp nv có trách nhiệm hơn.
Trong cuộc họp, hãy khen khi nv có tiến bộ hoặc làm gì đó tốt hơn bình thường, cũng như góp ý cái gì chưa được. Phải giải quyết dứt điểm các vđ đừng cho nó trôi qua mà ko làm rõ.

Còn nhiều mà dài quá, cnl quá 5 dòng ko ai đọc
Quá tuyệt vời Bác ơi.
Em xin copy lại để đọc từ từ cho thấm :)

Hạng C
22/5/14
939
48.589
93
mình sau nhiều năm thì nhận ra rằng
suy nghĩ của người lao động rất đơn giản, mong muốn của họ là lương cao, làm công việc đơn giản nhất, không phải họ lười nhưng họ không thích công việc có tính chất phải suy nghĩ nhiều, họ thích làm như một cái máy , chỉ một thao tác thôi

Tùy người thôi, làm 1 việc sẽ gây chán. Chắc ai lớn tuổi thì hợp.
Mình thấy cái khó là làm cho họ hiểu giá trị bản thân. Rất nhiều người nghĩ họ giỏi mà sao trả lương bèo vậy, rồi khi đó họ sẽ tìm kiếm nơi lương cao. Tìm ko ra thì suy nghĩ tiêu cực, kiểu như bị ép làm....

Mình gặp khá nhiều người khi làm thì nghĩ dễ quá, muốn ra làm chủ, được tg là be bét ngay vì ngộ nhận về cả bản thân và thị trường.

Hạng D
18/11/13
2.867
12.416
113
Bình Phước
1 vấn đề nữa là sự công bằng trong lương thưởng, phạt.

Nhiều cty vẫn còn chơi theo kiểu tiêu chí phân bổ % loại ABC cuối năm nên có sự bất bình đẳng trong việc thưởng cuối năm.
Như A phải 10%, B phải 30%, C còn lại 60%

Cùng làm việc như nhau nhưng thay vì được A như nhau, lại quá cái định mức % kia nên phải xuống B.
---
Vấn đề khác nữa là tâm lý làm việc.
Bọn nước ngoài nghe đồn có cả phòng tâm lý, có bác sỹ tâm lý cho người lao động. Bạn nào hôm qua chồng chửi, hay chồng chịch không sướng thì hôm nay không thể làm 100% sức lao động được.
Bạn nào chia tay bồ thì coi như khỏi làm luôn.

---
Anh gì bên trên nói rồi, cốt lõi là tuyển đúng người, đúng việc, đúng mức lương là họ làm tốt thôi.

Hóng tiếp mai mốt mướn người ...rửa ly. Kkk

Hạng C
29/2/12
841
18.244
93
32
cái tôi của người lao động rất lớn
nhiều trường hợp công nhân bỏ nghỉ ngang cũng vì cái tôi họ quá lớn
họ chấp nhận bỏ việc hiện tại để đi kiếm việc làm khác, có thể mức lương thấp hơn