Hạng B2
12/3/12
135
2
18
43
Hoa quả sơn
phuxe nói:
curoi nói:
Bac Dzung nói:
Bình nước giải nhiệt FFi sao rất nóng. Tui đã sờ thử bình nước giải xe Innova và xe hyunhdai I10 , nó nguội ngắt hà.
Fi ét với hai xe này hệ thống làm mát khác nhau xa lắm Pác ơi. Thực ra cùng tác dụng làm mát động cơ nhưng có nhiều loại hệ thống làm mát và nhiệt độ làm việc của động cơ khác nhau cũng khác nhau. Cái này thuộc về kỹ thuật nói dài dòng lắm Pác thông cảm.
Bác curoi có thể tốm gọn lại một cái cho anh em hiểu đỡ théc méc.
Như thế này cho Pác dễ hiểu nhé: Có 2 loại (chỉ nói về độ nóng bình nước phụ thôi nhé)
+ Hệ thống làm mát "hở": Nước tuần hoàn trong hệ thống không qua bình nước phụ, chỉ khi nào nước giản nở do nhiệt thừa trong hệ thống lúc đó sẽ chảy vào bình nước phụ - Nên bình nước phụ thường nguội.
+ Hệ thống làm mát "kín": Nước luôn luôn tuần hoàn qua bình nước phụ - Nên bình nước phụ sẽ nóng - FFi ét là loại này. Vì vậy loại này không được mở nắp bình nước phụ khi động cơ đang nổ rất nguy hiểm.

Hạng F
5/3/05
8.718
72.482
113
đây
Bac Dzung nói:
tuanle nói:
nóng hay lạnh trong xe nó có đồng hồ báo nhiệt... đâu tệ tới nỗi phải mở capo lên sờ hả bác :D
Dòng xe FFi không có đồng hồ báo nhiệt pác
:cool: cám ơn thông tin của bác... bó tay Fiesta... muốn kiểm tra nhiệt -> phải sờ, hay có cách nào khác nữa nhỉ
một mớ đồng hồ và cái Info Message, không cái nào hiện nhiệt độ động cơ hả bác?

Hạng B2
12/3/12
135
2
18
43
Hoa quả sơn
tuanle nói:
Bac Dzung nói:
tuanle nói:
nóng hay lạnh trong xe nó có đồng hồ báo nhiệt... đâu tệ tới nỗi phải mở capo lên sờ hả bác :D
Dòng xe FFi không có đồng hồ báo nhiệt pác
:cool: cám ơn thông tin của bác... bó tay Fiesta... muốn kiểm tra nhiệt -> phải sờ, hay có cách nào khác nữa nhỉ
FFI giống với Vios khi nào nhiệt độ vượt mức cho phép sẽ có đèn báo cho tài xế biết hiển thị trên taplo

Hạng B2
25/5/11
177
2
18
48
tuanle nói:
Nó chỉ có báo động khi quá nhiệt bác, không hiển thị nhiệt.
@curoi: Cảm ơn bác, bác tóm gọn cái anh em hiểu liền, vậy cái bình nước đấy chả phải bình nước phụ bác nhỉ?

Hạng B2
12/3/12
135
2
18
43
Hoa quả sơn
phuxe nói:
tuanle nói:
Nó chỉ có báo động khi quá nhiệt bác, không hiển thị nhiệt.
@curoi: Cảm ơn bác, bác tóm gọn cái anh em hiểu liền, vậy cái bình nước đấy chả phải bình nước phụ bác nhỉ?
Tại vì có cái chính là két nước rồi cho nên nó là phụ, vậy đổi tên cho nó đi: két nước gọi là bộ trưởng, nó gọi là thứ trưởng chứa nước giải nhiệt :D vậy bác thấy được không?

Hạng B2
25/5/11
177
2
18
48
curoi nói:
Tại vì có cái chính là két nước rồi cho nên nó là phụ, vậy đổi tên cho nó đi: két nước gọi là bộ trưởng, nó gọi là thứ trưởng chứa nước giải nhiệt :D vậy bác thấy được không?
Hic, bác làm em ngại quá, dân không biết xe mới hỏi thế, bác thông cảm.
Vì hôm trước em đi châm nước thì anh KTV bảo vì nó là hệ thống kín nên không coi nó là bình nước phụ. Cảm ơn bác nhiều nghen, có thế mới biết bác ạ.

Hạng B2
12/3/12
135
2
18
43
Hoa quả sơn
phuxe nói:
curoi nói:
Hic, bác làm em ngại quá, dân không biết xe mới hỏi thế, bác thông cảm.
Vì hôm trước em đi châm nước thì anh KTV bảo vì nó là hệ thống kín nên không coi nó là bình nước phụ. Cảm ơn bác nhiều nghen, có thế mới biết bác ạ.
Đùa với Pác Í mà chứ mình cũng chỉ biết gì nói nấy thôi chia xẻ với nhau, chứ có múa rìu đâu. Không biết hội khác thế nào chứ thấy mấy Pác F vui tính thế

Hạng B2
12/3/12
135
2
18
43
Hoa quả sơn
4P nói:
@ curoi: Yêu cầu bác nói chú Cún ở Avatar thức dậy nhậu cùng nhà Ford đi bác !
Ngũ hoài à ..
Cún kiểng lên dĩa rồi mà không dám nhậu chỉ để ngắm tưởng tượng thôi.