Hạng B1
Chào các bác!

Em có việc này muốn hỏi các bác xem thế nào.

Em đang ở Đà Nẵng và có dự định ra Hà nội mua con xe.

Ngã giá xong hết rồi nhưng mà xe này khi bán lại họ chưa sang tên. chỉ mới công chứng.

xe này qua 2 đời chủ rồi

Vậy cho em hỏi thủ tục thế nào để em về Đà nẵng có thế sang tên em và đổi biển mới một cách thuận lợi nhất.

Mong các bác chỉ bảo tận tình giúp em với nhé.

Hạng D
26/2/10
3.812
2.500
113
1/ Bên đang sở hữu xe phải đi sang tên đóng thuế...
2/ Bác và chủ xe hiện tại ra công chứng làm hd mua bán.
3/ Cầm hdmb + biển số + đăng kiểm... ra CA HN (nơi tiếp nhận hs xe oto) xin rút hồ sơ gốc.
4/ Bác cầm tất cả những gì rút được ở HN về chi cục thuế nơi bác thường trú đóng thuế trước bạ.
5/ Tới CA ĐN (nơi tiếp nhận hs xe oto) làm thủ tục và lấy bs mới.
6/ Ra tiệm tạp hóa mua thùng ken...
Em biết nhiêu đó thui. Bác cứ theo trình tự, vướng chỗ nào thì hỏi tiếp.:)

15/8/11
134
1
16
39
Biên Hòa Đồng Nai
Tinh_Danang nói:
Chào các bác!

Em có việc này muốn hỏi các bác xem thế nào.

Em đang ở Đà Nẵng và có dự định ra Hà nội mua con xe.

Ngã giá xong hết rồi nhưng mà xe này khi bán lại họ chưa sang tên. chỉ mới công chứng.

xe này qua 2 đời chủ rồi

Vậy cho em hỏi thủ tục thế nào để em về Đà nẵng có thế sang tên em và đổi biển mới một cách thuận lợi nhất.

Mong các bác chỉ bảo tận tình giúp em với nhé.
hồ sơ rút được là bị niêm phong,nhưng bác đừng dại mà xé niêm phong ra bác nhé,nguy hiểm lắm đấy,nó như thế nào thì để y như thế.....bữa em làm sang tên cho ông anh,con Kia K3000S,mua xe tận daklak,lỡ dại xé niêm phong=> chạy đi chạy về đuối luôn mới đăng ký được,híc......

Hạng B2
4/10/11
121
6
18
tphcm
Em tư vấn bác: Chủ xe thứ 1 đã bán cho chủ thứ hai mà chưa sang tên mới chứng hợp đồng mua bán như vậy để chủ thứ 2 bán cho bác thì phải sang tên.Sau khi chủ thứ 2 sang tên rồi mới chứng hợp đồng mua bán cho bác được có như vậy bác mới rút hồ sơ được.
Có cách khác là nhờ chủ xe thứ 1 chứng lại hợp đồng cho bác (trường hợp này bác nói người bán lo giúp bác)và lưu ý khi rút hồ sơ thì chính chủ củ của xe ký vào GIẤY KHAI SANG TÊN DI CHUYỂN khi đó mới rút hồ sơ được.
Nếu được hai trường hợp trên thì bác mua xe và lưu ý giữ lại khoản vài chục triệu nhé khi nào chứng giấy rồi thanh toán đủ.Chào bác

Hạng C
24/11/08
590
29
28
47
Các bác giúp em với, nếu xe mình mua là xe cty cổ phần tại TPHCM, và em là người mua cá nhân tại Nha Trang. Nhờ bác hướng dẫn chi tiết những thủ tục cần để rút hồ sơ chuyển vùng và sang tên với ạ. (bên công ty bán chỉ cần xuất hóa đơn hay hai bên phải ra công chứng ạ?)

Last edited by a moderator:
Hạng B2
4/10/11
121
6
18
tphcm
Trường hợp của bác cần các giấy tờ sau:
1. Hoá đơn bán xe (lưu ý nội dung hoá đơn thể hiện xe ô tô gì,hiệu gì,màu,biển số,số khung,số máy) địa chỉ người mua phải đúng theo địa chỉ sổ hộ khẩu, giá trên hoá đơn phải thấp hơn barem do thuế qui định để đỡ mất tiền oan.
2. 2 tờ khai sang tên di chuyển theo mẫu có sẳn tại các nơi đăng ký xe (lưu ý mẫu này chủ củ phải ký tên đóng dấu)
3. giấy đăng ký xe.
Lưu ý các bác mua xe công ty nhất là công ty cổ phần phải kiểm tra kỹ về tính pháp lý của công ty về tên,địa chỉ có trùng với giấy đăng ký xe không, xe có trả góp không, nếu trả góp thì giải chấp chưa...... có gì vướng mắc thì gọi em tư vấn bác dt em là 0908.227176

Hạng C
24/11/08
590
29
28
47
hoangphat83 nói:
Trường hợp của bác cần các giấy tờ sau:
1. Hoá đơn bán xe (lưu ý nội dung hoá đơn thể hiện xe ô tô gì,hiệu gì,màu,biển số,số khung,số máy) địa chỉ người mua phải đúng theo địa chỉ sổ hộ khẩu, giá trên hoá đơn phải thấp hơn barem do thuế qui định để đỡ mất tiền oan.
2. 2 tờ khai sang tên di chuyển theo mẫu có sẳn tại các nơi đăng ký xe (lưu ý mẫu này chủ củ phải ký tên đóng dấu)
3. giấy đăng ký xe.
Lưu ý các bác mua xe công ty nhất là công ty cổ phần phải kiểm tra kỹ về tính pháp lý của công ty về tên,địa chỉ có trùng với giấy đăng ký xe không, xe có trả góp không, nếu trả góp thì giải chấp chưa...... có gì vướng mắc thì gọi em tư vấn bác dt em là 0908.227176
Cảm ơn bác nhiều
Bác ơi cho em hỏi thêm là xe bán là đời 2009, hiện nay bộ hồ sơ gốc bao gồm tờ hóa đơn đỏ của nhà máy đang được người sử dụng giữ, vậy em có cần làm thủ tục để rút hồ sơ về Nha Trang không?
Nếu có thủ tục có phải đem theo gì? (biển số, giấy đăng ký xe, đăng kiểm, ...?).
Nhờ bác hướng dẫn rõ dùm 2 phần:
1) Giấy tờ, thủ tục rút hồ sơ trong TPHCM.(quan trọng nhất)
2) Giấy tờ, thủ tục để đăng ký mới tại Nha Trang. (em có thể hỏi ngoài NhaTrang thêm)