Tập Lái
23/2/21
24
21
3
43
Theo ảnh minh họa thì khi đèn xanh báo rẽ trái, xe bạn đi thẳng mà dừng ở làn đó là bạn sai.
- Mủi tên cho phép xe đi thẳng ở làn đó áp dụng khi các làn còn lại đèn bật xanh, xe các làn còn lại đi thẳng, nếu bạn đi vào làn đó dù đèn rẽ trái đỏ bạn vẫn được phép đi thẳng theo mủi tên cho phép. Vì đèn đỏ chỉ áp dụng cho xe rẽ trái và mủi tên cho phép bạn đi thẳng.
- Khi lưu thông đèn tín hiệu có hiệu lệnh cao hơn vạch kẻ đường. Bạn đừng ở làn đó khi đèn cho phép xe rẽ trái gây cản trở xe phía sau là hành vi "dừng, đổ xe gây cản trở giao thông theo khoản 2 điều 6 Nghị định 100".
(Ai lưu thông đường Nguyễn Văn Linh giao Nguyễn Hữu Thọ sẽ rỏ trường hợp trên, bạn dừng xe ở làn xe rẽ phải vào Nguyễn Hữu Thọ khi đèn báo rẽ xanh mà gây cản trở xe phía sau rẽ thì CSGT sẻ phạt bạn ngay)

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: Nguyễn
Tập Lái
1/9/20
44
52
18
30
Trường hợp đi phía trước có xương cá như hình khoanh vùng đỏ, bạn chạy đè lên vậy là phải đi quẹo trái khi đèn xanh theo chỉ dẫn trái của biển xanh. Chứ đè lên mà dừng đỏ làn trái là bị ăn biên bản nhé.
Muốn đi thẳng thì đánh sang làn giữa ko đè xương cá là được, an toàn hơn ko cản trở giao thông phía sau. (Nói dễ hiểu mục đích vẽ vạch xương cá là để "đá" xe ra làn giữa nhường cho xe quẹo trái)
Easy game vl! :D

Chỉnh sửa cuối:
  • Haha
Reactions: Osin
Hạng D
4/10/15
1.429
2.506
113
36
Theo ảnh minh họa thì khi đèn xanh báo rẽ trái, xe bạn đi thẳng mà dừng ở làn đó là bạn sai.
- Mủi tên cho phép xe đi thẳng ở làn đó áp dụng khi các làn còn lại đèn bật xanh, xe các làn còn lại đi thẳng, nếu bạn đi vào làn đó dù đèn rẽ trái đỏ bạn vẫn được phép đi thẳng theo mủi tên cho phép. Vì đèn đỏ chỉ áp dụng cho xe rẽ trái và mủi tên cho phép bạn đi thẳng.
- Khi lưu thông đèn tín hiệu có hiệu lệnh cao hơn vạch kẻ đường. Bạn đừng ở làn đó khi đèn cho phép xe rẽ trái là hành vi cản trở lưu thông, và cũng có thể vi phạm không chấp hành tín hiệu đèn.
(Ai lưu thông đường Nguyễn Văn Linh giao Nguyễn Hữu Thọ sẽ rỏ trường hợp trên, và CSGT sẻ biết)
Hiệu lệnh của đèn tín hiệu > biển báo > vạch kẻ đường là đúng. Nhưng trường hợp bác chủ đưa ra, đèn tín hiệu mang ý nghĩa cho phép hoặc ko cho phép đi theo hướng chỉ dẫn, cụ thể đèn rẽ trái xanh nghĩa là cho phép rẽ trái, chứ đâu phải xanh là bắt buộc xe trên làn này phải rẽ trái.

• Like
Reactions: newbieq7 and Osin
Hạng D
4/10/15
1.429
2.506
113
36
Trường hợp đi phía trước có xương cá như hình khoanh vùng đỏ, bạn chạy đè lên vậy là phải đi quẹo trái khi đèn xanh theo chỉ dẫn trái của biển xanh. Chứ đè lên mà dừng đỏ làn trái là bị ăn biên bản nhé.
Muốn đi thẳng thì đánh sáng làn giữa ko đè xương cá là được, an toàn hơn ko cản trở giao thông phía sau. (Nói dễ hiểu mục đích vẽ vạch xương cá là để "đá" xe ra làn giữa nhường cho xe quẹo trái)
Easy game vl! :D

View attachment 3123201
Ko hiểu sao mod lại chèn hình minh họa này vào vì hình nay ko giống với trường hợp bác chủ hỏi. Khi có tiểu đảo mềm thì thường sau tiểu đảo mềm là bắt buộc rẽ, chứ ko phải có 2 hướng đi thẳng và rẽ như đầu bài
Klq nhưng hình này từ chủ đề tiểu đảo mềm đã cũ, từng tranh cãi rất quyết liệt

• Like
Reactions: herodai9x
Tập Lái
1/9/20
44
52
18
30
Ko hiểu sao mod lại chèn hình minh họa này vào vì hình nay ko giống với trường hợp bác chủ hỏi. Khi có tiểu đảo mềm thì thường sau tiểu đảo mềm là bắt buộc rẽ, chứ ko phải có 2 hướng đi thẳng và rẽ như đầu bài
Klq nhưng hình này từ chủ đề tiểu đảo mềm đã cũ, từng tranh cãi rất quyết liệt
Đúng rồi bạn, biển R411 giờ thấy toàn chỉ có 1 mũi bên trái, rất ít thấy 2 mũi trái-thẳng :D

Tập Lái
23/2/21
24
21
3
43
Hiệu lệnh của đèn tín hiệu > biển báo > vạch kẻ đường là đúng. Nhưng trường hợp bác chủ đưa ra, đèn tín hiệu mang ý nghĩa cho phép hoặc ko cho phép đi theo hướng chỉ dẫn, cụ thể đèn rẽ trái xanh nghĩa là cho phép rẽ trái, chứ đâu phải xanh là bắt buộc xe trên làn này phải rẽ trái.
Đèn tín hiệu chuyển xanh tất cả các phương tiện phải đi theo hiệu lệnh của đèn (bạn có quyền đi và không đi) nhưng nếu không đi mà gây cản trở xe phía sau là hành vi "dừng, đổ xe gây cản trở giao thông". Lổi này trong Luật có qui định tại khoàn 2 điều 6 Nghị định 100 nhé.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng F
28/8/19
6.697
11.385
113
Palm Beach, Florida, US
Bây giờ loại 3 hay loại 1 nhiều hơn hả bác
Ở mấy thành phố có đường loằng ngoằng như Đài Loan Singapore thì không biết hay làm kiểu nào
Đa số hơn 90% ở Mỹ là loại 1, loại 2 rất ít và chỉ gặp nơi vắng, đường thưa đất hẹp. Loại 3 còn ít hơn nữa, hầu như hiếm gặp.
Nên nhớ, va chạm chuyện đợi nhau chỉ xảy ra khi dừng đèn. Nhưng h/t đèn nó điều tiết hợp lý + ý thức đến sau phải đợi chờ nên cũng ko đến nỗi.
Nói thêm về đường ko đèn nhưng vạch Vàng Đứt cho phép quẹo trái, ko cần có vạch mũi tên h/d ( na ná loại 2 nhưng là trên đường, ko phải giao lộ) thì khi có 1 xe xi nhan DỪNG đợi xin quẹo trái...Khi đó tất cả xe cùng lane phía sau đều dừng để đợi ( nếu đường 2 lane thì chuyển lane mà đi).

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: Perenco and Osin
Hạng C
3/1/10
849
7.264
93
Theo ảnh minh họa thì sai.
Theo bài báo thì không sai. Nhưng hơi bị ngượng nếu cản xe sau rẽ trái, có thể bị ăn còi liên tục, nhớ để lần sau chú ý nhìn bảng và đèn từ xa để không rơi vào trường hợp này.

Thật ra cũng khó cho xe đến sau, nhất là mấy cái giao lộ mà thời gian chờ lâu anh. Chờ ông kia đi thẳng thì mình lại bị cấm quẹo, gặp mấy bác xe tải thì bị ăn còi ngay ấy mà.
Hay là anh muốn nói mấy bố khôn lõi, lau nhau chen làn quẹo trái rồi cuối cùng bị dính đèn đỏ, kkkk. Tình huống đó chủ thớt đâu có nói đâu.

Mà thiệt, nếu đi đường lạ (đường quen thì khỏi đi, chạy lane giữa từ xa), gặp mấy tình huống đó thì quẹo luôn cho rồi, rồi vòng lại có nhiêu thời gian đâu, vì cơ bản là lỗi của mình (không quan sát biển báo, thiếu tập trung một chút làm đi lố). Mình không thích bị làm phiền thì cũng đừng làm phiền người khác. Không phải là mình dạy khôn ai hết nha, nhưng thực tế khi phát hiện là mình ngu rồi, chui vô đó thì mình toàn quẹo luôn không à!
Cái anh post hỏi cứ một lần thử rẽ trái, đèn rẽ trái đang xanh, mà lại bị một thằng đi thẳng cản mũi (vì đèn đi thẳng đỏ), xong đến lượt nó đi lại phải chờ thêm lần đèn đỏ nữa. Thì biết ngay nên hành xử thế nào cho nó ra con người ấy mà :D

Luật là quy định tối thiểu, hành xử văn minh nó yêu cầu cao hơn luật.

Cái đoạn bold ở trên thì mình cũng giống anh, nói chung là lỡ rồi trừ khi ko cản xe nào chứ ko là mình cũng làm tới luôn, thường mất thêm 5-7 phút đi vòng chứ mấy, nhưng nó ra con người và ko thằng nào chửi được mình (mình nhầm thật mà có khi bị thằng khác nó chửi vì nó nghĩ mình đi láo, thế mới nhục :D).

Thi thoảng hay thấy kêu ca ai lạ chạy qua đoạn NVL ở Q7 hay bị mua bánh mỳ, đoạn này đèn đóm rõ ràng mà, mình đoán là các bạn đã lạ đường nên đi sai làn cần đi, thay vì phải chịu khó mua đường thì có khi bị xe công nó thúc vào đít, sợ nên đi láo luôn => chạy đâu cho thoát :D

• Like
Reactions: Forrest Gump
Hạng C
3/1/10
849
7.264
93
Vụ này cãi nhau cũng nhiều rồi, luật VN chưa đầy đủ:
1 - đèn xanh: được phép đi (nhưng không bắt buộc phải đi)
2 - đèn xanh hình mũi tên: cũng là “được phép đi theo hướng mũi tên” nhưng cũng “không bắt buộc” phải đi!
Ở 1, nếu anh ko đi thì anh bị lỗi cản trở giao thông (không phải lỗi ko tuân thủ tín hiệu đèn)
Tương tự, ở 2, CA cũng có thể bắt lỗi cản trở giao thông nếu anh ko đi theo hướng đèn!

Mình đã từng cãi nhau với CA quận 7 chỗ ngã 4 nguyen van linh/ nguyen luong bang. Cuối cùng “rút kinh nghiệm” đường ai nấy đi, anh CA cũng không tự tin lắm khi bắt lỗi “cản trở Gt”
Đồng ý là cái làn vừa có mũi tên rẽ trái vừa đi thẳng nhưng lại có đèn riêng cho 2 hướng rất khó chịu. Như đg NLB bây giờ hầu như ngã 4 nào nó cũng để rẽ trái như vậy dù lượng xe chỉ rẽ trái ít, cứ chạy được 500m mà đèn đỏ lại phải dạt hết vào làn bên trong dù nhiều khi ko có xe mẹ nào rẽ trái trong lúc chờ.

Hạng D
6/3/08
3.923
7.738
113
Sàigòn
Đồng ý là cái làn vừa có mũi tên rẽ trái vừa đi thẳng nhưng lại có đèn riêng cho 2 hướng rất khó chịu. Như đg NLB bây giờ hầu như ngã 4 nào nó cũng để rẽ trái như vậy dù lượng xe chỉ rẽ trái ít, cứ chạy được 500m mà đèn đỏ lại phải dạt hết vào làn bên trong dù nhiều khi ko có xe mẹ nào rẽ trái trong lúc chờ.
Mình toàn từ từ bò lane phải!

• Like
Reactions: Osin