Hạng D
7/8/10
1.523
30
48
haioriflame nói:
Thưa các bác. Xe em khoảng 1/2 tháng nay mùi hôi trong xe khó chịu quá, em không biết bị gì. Xe em mới mua 6 tháng nhưng mùi xe zin không còn, thay vào đó mùi hôi rất khó chịu.

Em mới google thì có nhiều nguyên do khiến xe có mùi. sau khi tìm hiểu, em có mở thử nắp capô, tìm nơi gắn bộ lọc gió để lấy ra vệ sinh. nhưng khi em mở nắp ra thì chẳng biết đường nào mà lần nên em đóng nắp lại. bác nào biết bộ lọc gắn ở đâu thì hướng dẫn em chi tiết. Xe em là C250 CGI 2010.

Về thảm xe em đã giặt sạch rồi, nhưng mùi trong xe vẫn còn nặng. xin các bác chỉ giáo em thêm phần này. sau khi lắng nghe các bác hướng dẫn nếu không còn cách nào khắc phục tình trạng này hay hơn, thì em phải buộc lòng mua máy khử mùi cho xe mà thôi.

Nhưng khi mua máy khử mùi cho xe thì mua loại nào tốt, nơi bán ở đâu. ( em ở căn hộ Botanic quận Bình Thạnh ) em có tham khảo nhiều bài viết thấy nói máy khử mùi Ozone nếu lạm dụng quá, hoặc quên tắt sẽ có hại cho sức khỏe. em cũng xin các bác biết hoặc đang sử dụng thì hướng dẫn giúp em.

Em xin cảm ơn các bác giúp em trả lời.
mình phát hiện rằng cái mùi khó chịu từ xe mới kít 100% xuất xưởng là từ cái tấm nhựa đậy máy, mùi keo rất kinh

chịu khó lấy nước rửa chén lau nhiều lần cẩn thận không cho chảy nước sẽ OK, mấy cái này sau khi không tìm ra chuột và rắn mấy ông tech bên Haxaco giải thích lung tung, bực quá về nhà mở nắp capo ra chó ngáp phải ruồi có vài con ruồi nó bu lại chổ đó nên phát hiện mùi khủng phát ra từ đó 
cám ơn mấy chú ruồi mà em phát hiện ra bệnh mùi kinh đó

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: Chidoanh
Tập Lái
1/3/11
20
0
0
Cái ống gió làm mát máy xe em toàn cứt chuột :)), hôm vừa rồi về hãng check may ko bị nó cắn đứt dây điện nào. GIờ phải treo băng phiến trong hốc máy xe, để tránh bị chuột cắn

Hạng F
6/5/06
6.838
145
83
trumxeoto nói:
haioriflame nói:
Thưa các bác. Xe em khoảng 1/2 tháng nay mùi hôi trong xe khó chịu quá, em không biết bị gì. Xe em mới mua 6 tháng nhưng mùi xe zin không còn, thay vào đó mùi hôi rất khó chịu.

Em mới google thì có nhiều nguyên do khiến xe có mùi. sau khi tìm hiểu, em có mở thử nắp capô, tìm nơi gắn bộ lọc gió để lấy ra vệ sinh. nhưng khi em mở nắp ra thì chẳng biết đường nào mà lần nên em đóng nắp lại. bác nào biết bộ lọc gắn ở đâu thì hướng dẫn em chi tiết. Xe em là C250 CGI 2010.

Về thảm xe em đã giặt sạch rồi, nhưng mùi trong xe vẫn còn nặng. xin các bác chỉ giáo em thêm phần này. sau khi lắng nghe các bác hướng dẫn nếu không còn cách nào khắc phục tình trạng này hay hơn, thì em phải buộc lòng mua máy khử mùi cho xe mà thôi.

Nhưng khi mua máy khử mùi cho xe thì mua loại nào tốt, nơi bán ở đâu. ( em ở căn hộ Botanic quận Bình Thạnh ) em có tham khảo nhiều bài viết thấy nói máy khử mùi Ozone nếu lạm dụng quá, hoặc quên tắt sẽ có hại cho sức khỏe. em cũng xin các bác biết hoặc đang sử dụng thì hướng dẫn giúp em.

Em xin cảm ơn các bác giúp em trả lời.
mình phát hiện rằng cái mùi khó chịu từ xe mới kít 100% xuất xưởng là từ cái tấm nhựa đậy máy, mùi keo rất kinh

chịu khó lấy nước rửa chén lau nhiều lần cẩn thận không cho chảy nước sẽ OK, mấy cái này sau khi không tìm ra chuột và rắn mấy ông tech bên Haxaco giải thích lung tung, bực quá về nhà mở nắp capo ra chó ngáp phải ruồi có vài con ruồi nó bu lại chổ đó nên phát hiện mùi khủng phát ra từ đó 
cám ơn mấy chú ruồi mà em phát hiện ra bệnh mùi kinh đó
xe em không bị chuyện này ?? Xe em sản xuất 2/2007, nhập về là 5/2007 á

Hạng B2
26/3/10
164
45
28
bác ra hãng that lọc máy lạnh là hết ah. xe mình cũng bị mùi hôi vậy đó. sau khi thay xong bỏ thêm 1 bịch hạt cà phê hoặc quế thì thơm lắm bác ah

Hạng C
8/6/07
964
19
38
HCM
thanhmap nói:
Nhưng mùi tệ tới cỡ nào cũng ko bằng mùi ... ói trên xe. Kinh nghiệm 1 lần trong đời tởn tới già, chuan bị bọc nhét hết mọi ngõ ngách khi đi xa.
Đúng đúng. Ói thường thì chưa sợ bằng ăn hải sản,uống bia rượu. Em bị 1 lần tới giờ còn nhớ mùi. :confused:

Bác chủ thớt áp dụng từng phần lọc máy lạnh, thảm...xem bị chổ nào. Xong lấy xác cafe cho vào túi vải để thường xuyên trong xe giúp khử mùi rất tốt. Không nên để nguyên hột cafe.

Hạng D
7/6/10
2.032
40
48
LA
trai saigon515 nói:
Lọc gió máy lạnh nằm phía dưới học găng tay , rất khó cho bác mở ra.

Xe mình cũng bị hôi khi bật máy lạnh , các học thổi gió ra rất hôi . Đi nhiều nơi chữa mà không hết . Cuối cùng thay cái lọc gió ML (giá 2.2 triệu) thì hết.

Về nhà quan sát kỷ mới hiểu : do lọc gió của Mer có lớp than hoạt tính nằm giữa lớp giấy lọc nên nó cũng giữ mùi luôn.

Rút kinh nghiệm với Mer đừng nên xài mùi thơm trong xe và cố gắng lấy gió trong.

bác chủ thớt thử thay lọc gió ML xem.
Bác kiếm bác traisg này mà tham khảo vì ổng cũng đã từng " bình mực" với cái mùi Mer này .

Hạng D
14/3/07
2.461
137
113
53
Hội OS CrossFire - CLB TDTT OS
Sau khi đã kiểm tra kỹ mà bác biết nguyên nhân là do mùi lạ bám vào nội thất xe thì bác dùng cách xông = thuốc của Nhật rất hay. Cái này bác nquynh bên hội mít bày. Em dùng rồi, hiệu nghiệm lắm. Ra siêu thị Citimart chỗ bán đồ tẩy rửa xe có, làm theo hướng dẫn in trên hộp. Hàng Nhật nên bác yên tâm.
Hỏi về việc khử mùi hôi & vệ sinh bộ lọc gió trong C250

Hạng D
19/7/10
1.699
1.754
113
50
Cảm ơn các bác tư vấn giúp em.

Em vẫn mong có thêm nhiều đóng góp của các bác đã từng gặp trường họp này. Hãy chia sẽ cho em học hỏi thêm cũng như ae nào đó sau này gặp trường hợp này mà tham khảo.

Chiều nay em lái xe về, em quyết tâm tìm hiểu xe mùi nó phát ra từ đâu, sau đây là một số vấn đề mà em tìm ra được nguyên nhân.

Thảm chân: em đã làm sạch, vệ sinh kỹ nên ngửi ko còn mùi.

Máy lạnh: em ngửi cũng ko thấy mùi.

Cốp xe: nguyên nhân nó nằm ở đây. Mỗi buổi sáng em lau xe xong, khăn lau em bỏ lại vào cốp xe, trong cốp có một số loại hoá chất dùng lau xe như chai con rùa, càna. Hoá chất này toả mùi rất thấp, mùi gắt nhất là nó nằm trong đóng khăn lau, lâu ngày ko vệ sinh nên gây mùi khó chịu.

Sau đó em kiểm tra kỷ cốp xe thì bên trên cốp có màn lưới hở ăn thông vào trong buồng xe. Đây chính là nguyên nhân mùi khăn xe hút vào buồng lái, gây mùi hôi cực kỳ khó chịu và rất nhức đầu.

Khi tìm ra nguyên nhân, em dọn dẹp cốp xe cho thật sạch sẽ và máng vào trong đó bao trà tuyết ( loại trà Tân Cương ) em dùng vào mục đích khử mùi, bên trong buồng xe em cũng bố trí một bịch trà tuyết cũng nhằm vào việc khử mùi. Em dùng trà thay cho cafe
, vì cafe mùi nặng hơn.

Sau 2 giờ em xuống mở của xe kiểm tra mùi, thì mùi trong xe giảm khoảng 40%. Em đánh giá theo cách của em. Vì phần này em ko có máy đo mùi hôi nên chỉ đoán thôi...

Mong rằng ngày mai mùi hôi sẽ được cải thiện nhiều hơn.

Đây là nguyên nhân em phát hiện, còn nếu ko hết thì phải mang xe lên mẹc để thay bộ lọc gió thôi. Vì em đã có một time khá dài dùng nước hoa xịt trong xe khi e lăn bánh. Việc làm này của em sao khờ dại quá đi mất....

• Like
Reactions: Chidoanh