Hạng D
19/7/10
1.699
1.754
113
49
Thưa các bác. Xe em khoảng 1/2 tháng nay mùi hôi trong xe khó chịu quá, em không biết bị gì. Xe em mới mua 6 tháng nhưng mùi xe zin không còn, thay vào đó mùi hôi rất khó chịu.

Em mới google thì có nhiều nguyên do khiến xe có mùi. sau khi tìm hiểu, em có mở thử nắp capô, tìm nơi gắn bộ lọc gió để lấy ra vệ sinh. nhưng khi em mở nắp ra thì chẳng biết đường nào mà lần nên em đóng nắp lại. bác nào biết bộ lọc gắn ở đâu thì hướng dẫn em chi tiết. Xe em là C250 CGI 2010.

Về thảm xe em đã giặt sạch rồi, nhưng mùi trong xe vẫn còn nặng. xin các bác chỉ giáo em thêm phần này. sau khi lắng nghe các bác hướng dẫn nếu không còn cách nào khắc phục tình trạng này hay hơn, thì em phải buộc lòng mua máy khử mùi cho xe mà thôi.

Nhưng khi mua máy khử mùi cho xe thì mua loại nào tốt, nơi bán ở đâu. ( em ở căn hộ Botanic quận Bình Thạnh ) em có tham khảo nhiều bài viết thấy nói máy khử mùi Ozone nếu lạm dụng quá, hoặc quên tắt sẽ có hại cho sức khỏe. em cũng xin các bác biết hoặc đang sử dụng thì hướng dẫn giúp em.

Em xin cảm ơn các bác giúp em trả lời.

Hạng D
1/4/08
2.242
32
48
Saigon
otosaigon.com

Lọc gió máy lạnh nằm phía dưới học găng tay , rất khó cho bác mở ra.

Xe mình cũng bị hôi khi bật máy lạnh , các học thổi gió ra rất hôi . Đi nhiều nơi chữa mà không hết . Cuối cùng thay cái lọc gió ML (giá 2.2 triệu) thì hết.

Về nhà quan sát kỷ mới hiểu : do lọc gió của Mer có lớp than hoạt tính nằm giữa lớp giấy lọc nên nó cũng giữ mùi luôn.

Rút kinh nghiệm với Mer đừng nên xài mùi thơm trong xe và cố gắng lấy gió trong.

bác chủ thớt thử thay lọc gió ML xem.

Hạng C
11/1/09
863
8
18
Bác phải tìm hiểu rõ hơn nguyên nhân, nếu gió từ máy lạnh thổi ra có mùi hôi thì mới có thể do lọc gió còn nếu chỉ là mùi trong xe thì phải tìm hiểu kĩ, thử thay thảm khác (hoặc bỏ thảm tạm thời để kiểm tra). Xe em 1 lần bị đổ sữa trẻ em ở cốp sau (cũng may sữa trẻ em chứ ko phải sữa người lớn), sau 2 ngày mùi thì thôi rồi
khi phát hiện thì sữa chảy tận gầm xe phải tháo tùm lum vệ sinh mà mùi vãn còn cả tháng

Chi Hội MBFC
25/1/08
10.117
3.605
113
Mercedes-Benz
www.mercedes-amg.vn
Theo em là không nên để nước hoa loại chai, loại nước hoa khô, quế... và các thiết bị khử mùi khác trên xe. Tất cả các loại trên chỉ làm mùi xe nặng thêm. Ngồi trong xe hút thuốc cũng là một nguyên nhân. Bên xưởng dịch vụ của cty em bây giờ phát sinh hai công đoạn là bắt chuột và bắt rắn trong xe Mercedes

Hạng D
19/7/10
1.699
1.754
113
49
Vĩnh Nam nói:
Theo em là không nên để nước hoa loại chai, loại nước hoa khô, quế... và các thiết bị khử mùi khác trên xe. Tất cả các loại trên chỉ làm mùi xe nặng thêm. Ngồi trong xe hút thuốc cũng là một nguyên nhân. Bên xưởng dịch vụ của cty em bây giờ phát sinh hai công đoạn là bắt chuột và bắt rắn trong xe Mercedes

Bắt chuột và bắt rắn là sao hả bác? nó chui vào xe à?

Với em là cấm tuyệt đối ngồi trong xe mà hút thuốc vì em có con nhỏ 2 đứa. với lại em ko biết hút thuốc. thứ hai là trong xe không cho phép ăn vì xe này em dùng đi làm, tự lái chiều ghé ngang trường đón con về thôi. trong xe em có sử dụng nước hoa ạ. đó là một số thông tin em bổ sung

Luôn tiện các bác có thể chỉ cho em biết chổ tháo cái lọc gió ra được không ạ. bác <span style=""color: #ff0000;"">trai sai gon 515</span> nói nó nằm bên dưới hộc để găng tay. Nhưng hộc để ngăn tay nó nằm ở đâu. góc nào, hình dáng ra làm sao... cho em cái hướng dẫn với.

Last edited by a moderator:
Hạng D
5/8/06
2.080
32.168
113
Chắc bác co xài nước hoa hay bị đổ gì trong xe. Em của mình cũng đang chạy chiếc C250CGI được gần 20000km và hơn 1 năm rồi xe nó vẫn còn mùi mới. Tốt nhất là ko xài dầu thơm trên xe, khi nó đã nấm vào ghế và nội thất xe thì chả có cách nào gỡ cho nó ra được.

Hạng B2
28/12/09
471
2.581
93
Tp Hồ Chí Minh
giuvung nói:
Chắc bác co xài nước hoa hay bị đổ gì trong xe. Em của mình cũng đang chạy chiếc C250CGI được gần 20000km và hơn 1 năm rồi xe nó vẫn còn mùi mới. Tốt nhất là ko xài dầu thơm trên xe, khi nó đã nấm vào ghế và nội thất xe thì chả có cách nào gỡ cho nó ra được.
xe em cũng như xe của bác về thời gian, số km và chưa nhiễm mùi gì nhưng em lo nó sẽ có mùi trong tương lại, chắc là phải lập một thớt làm thế nào để mùi trong xe không có bác nhỉ.

Hạng D
19/7/10
1.699
1.754
113
49
nhnam100 nói:
giuvung nói:
xe em cũng như xe của bác về thời gian, số km và chưa nhiễm mùi gì nhưng em lo nó sẽ có mùi trong tương lại, chắc là phải lập một thớt làm thế nào để mùi trong xe không có bác nhỉ.

cái này em nghĩ chúng ta không cần phải lập thớt đâu, khi sử dụng xe nên kỹ một chúc là được, đừng bỏ những đồ có mùi vào cốp sau xe, không hút thuốc hay uống bia trong xe. không cho con trẻ ăn hamberger hay french fry trong xe cũng như không nên xài nước hoa xịt vào xe, thường xuyên vệ sinh nội thất, giặt thảm là đủ.

Hạng C
11/1/09
863
8
18
haioriflame nói:
nhnam100 nói:
giuvung nói:

cái này em nghĩ chúng ta không cần phải lập thớt đâu, khi sử dụng xe nên kỹ một chúc là được, đừng bỏ những đồ có mùi vào cốp sau xe, không hút thuốc hay uống bia trong xe. không cho con trẻ ăn hamberger hay french fry trong xe cũng như không nên xài nước hoa xịt vào xe, thường xuyên vệ sinh nội thất, giặt thảm là đủ.
Hoá ra xe cũng có xe đi tu ăn chay ... vậy khổ quá bác ơi, lại phải làm bảng nội quy dán vào xe, mỗi lần hành khách lên xe lại có người đứng Demo như tiếp viên hàng không ... Cứ làm vậy chủ sau của xe sẽ cảm ơn bác lắm lắm

Hạng D
15/2/08
1.553
65
48
53
Nhưng mùi tệ tới cỡ nào cũng ko bằng mùi ... ói trên xe. Kinh nghiệm 1 lần trong đời tởn tới già, chuan bị bọc nhét hết mọi ngõ ngách khi đi xa.