Tư Vấn Đầu Tư Hỏi xoáy. Đáp xoay

Hạng D
28/10/19
1.243
4.368
113
Anh Ba tư vấn giúp em:

1) vấn đề tách thửa đất CLN (trồng cây lâu năm) ở BRVT: môi giới nói chỉ cần các sổ tách > 1.000m2 là được. Em xin hỏi: có quy định phải giáp đường nhà nước (trên đất có đường tự mở) mới tách thửa được không. Hay không giáp đường vẫn tách được (CLN).

2) Vấn đề ủy quyền bđs: Em mua đất mới đặt cọc, giờ lướt cọc thì bên mua mới, yêu cầu công chứng sau thời điểm em công chứng với chủ đất (khoảng 25 ngày). Do em không đồng ý đóng thuế 2 lần (2 lần công chứng mua và bán), bên mua mới nói em không cần làm công chứng với chủ đất, mà chỉ cần làm giấy ủy quyền (chủ đất ủy quyền cho em toàn quyền sử dụng đứng tên, công chứng mua bán...). Khi tới ngày công chứng với bên mua mới, chỉ cần em cầm giấy ủy quyền làm hợp đồng công chứng mua bán là được, không cần chủ đất cũ.

Anh cho biết ủy quyền vậy có những rủi ro gì, có nên thực hiện không.

Chúc anh cuối tuần vui.

Cò Đất
22/6/12
5.457
39.641
113
Anh Ba tư vấn giúp em:

1) vấn đề tách thửa đất CLN (trồng cây lâu năm) ở BRVT: môi giới nói chỉ cần các sổ tách > 1.000m2 là được. Em xin hỏi: có quy định phải giáp đường nhà nước (trên đất có đường tự mở) mới tách thửa được không. Hay không giáp đường vẫn tách được (CLN).

2) Vấn đề ủy quyền bđs: Em mua đất mới đặt cọc, giờ lướt cọc thì bên mua mới, yêu cầu công chứng sau thời điểm em công chứng với chủ đất (khoảng 25 ngày). Do em không đồng ý đóng thuế 2 lần (2 lần công chứng mua và bán), bên mua mới nói em không cần làm công chứng với chủ đất, mà chỉ cần làm giấy ủy quyền (chủ đất ủy quyền cho em toàn quyền sử dụng đứng tên, công chứng mua bán...). Khi tới ngày công chứng với bên mua mới, chỉ cần em cầm giấy ủy quyền làm hợp đồng công chứng mua bán là được, không cần chủ đất cũ.

Anh cho biết ủy quyền vậy có những rủi ro gì, có nên thực hiện không.

Chúc anh cuối tuần vui.
Trả lời vầy cho nó bao quát. Sau này anh gặp sẽ ứng xử linh hoạt.
- CLN, HNK, RSX, LUC, ..., đều là đất nông nghiệp.
- Còn lại là phi nông nghiệp kể cả đất ONT, OĐT.

Anh cần phân biệt hai loại gạch đầu dòng bên trên. Vì cơ chế quản lý của nhà nước cho hai gạch đầu dòng đó về cơ bản là khác nhau.

1. Hai gạch đầu dòng bên trên, khi tách thửa thì các thửa sau khi tách phải có giáp đường. Nghĩa là, đất giáp đường mới thoả 1 trong các điều kiện được tách.

Đường ở đây là đường có trên bản đồ địa chính, được nhà nước công nhận dù là đường đất, nhỏ. Trên thực tế có đường, dù có to, có đẹp nhưng ko có trên bản đồ địa chính, ko được nhà nước công nhận thì nó chưa phải là đường (đường alibaba trải cmn nhựa luôn nhưng ko phải là đường :p)

Diện tích sau khi tách đối với đất nông nghiệp tối thiểu là 1000m2. Nghĩa là, thửa sau khi tách ko có thửa nào 999,9m2.

Các điều kiện tách thửa cho từng loại đất mỗi địa phương có qui định khác nhau. Ở BRVT anh đọc quyết định số 18/QĐ-UBND ngày 22/07/2019 và văn bản số 9900/UBND-VP ngày 14/09/2020 để nắm các qui định địa phương.

2. Về vấn đề thuế và rủi ro trong việc nhận UQ:
- Thuế: Anh nhận UQ rồi ký công chứng bán cho bên thứ 3 thì phải nộp 2 lần thuế TNCN. Một lần của Bên UQ, và một lần của Bên Nhận UQ khi bán cho bên thứ 3. Còn tiền của ai bỏ ra để nộp đủ 2 lần thuế này là do các bên thoả thuận.

- Rủi ro trong việc nhận UQ: cho dù nội dung UQ có kỹ đến cỡ nào thì khi Bên UQ chết, cái hợp đồng UQ kia tự nhiên vô hiệu.

Hạng D
28/10/19
1.243
4.368
113
Cảm ơn bác Ba nhiều.
- Em sợ chưa rõ và muốn hỏi thêm: Như vậy đất nông nghiệp (cụ thể là CLN) muốn tách làm 2 BẮT BUỘC PHẢI GIÁP ĐƯỜNG. Tất cả các sổ tách đều giáp đường hay ko cần. Vd thửa đất cln giáp đường tách làm 2 thì chỉ được tách chiều dọc (cả 2 thửa sau tách giáp đường), hay có thể tách chiều ngang (thửa đầu giáp đường, thửa còn lại không giáp đường).
Giả sử em mua 1-2 sào cln người phía sau liền đất em, để đất em dài ra, họ có được tách 1-2 sào (dĩ nhiên ko giáp đường) để bán cho em không.
- Ủy quyền bđs thay vì công chứng mua bán: em tưởng không chịu thuế (2% + 0,5% 2 bên như mua bán). Trước em thấy bên buôn bán xe cũ hay làm ủy quyền thay vì mua bán, họ nói khi có khách mua lại sẽ đóng 1 lần thuế thay vì 2 lần. Cũng vậy, người ở nước ngoài (vẫn quốc tịch vn) hay ủy quyền cho người nhà giao dịch bán bđs, không chỉ vì khỏi ký khi bán mà còn là không phải đóng thuế 2 lần.
Em nghĩ vậy là sai hả anh.
Cảm ơn anh. Tóm lại ủy quyền bđs quá nhiều rủi ro trong mua bán nên em không thực hiện.

Hạng D
28/10/19
1.243
4.368
113
Chào anh Ba,
Câu hỏi: Ngày công chứng mua trước ngày công chứng bán 20 ngày. Có cách nào sau khi công chứng mua không làm thủ tục ra sổ tên mình (vì rất lâu), mà tiến hành công chứng bán (căn cứ hợp đồng công chứng mua). Và ra sổ tên người mua sau không anh.
Cảm ơn anh Ba.

Cò Đất
22/6/12
5.457
39.641
113
Cảm ơn bác Ba nhiều.
- Em sợ chưa rõ và muốn hỏi thêm: Như vậy đất nông nghiệp (cụ thể là CLN) muốn tách làm 2 BẮT BUỘC PHẢI GIÁP ĐƯỜNG. Tất cả các sổ tách đều giáp đường hay ko cần. Vd thửa đất cln giáp đường tách làm 2 thì chỉ được tách chiều dọc (cả 2 thửa sau tách giáp đường), hay có thể tách chiều ngang (thửa đầu giáp đường, thửa còn lại không giáp đường).
Giả sử em mua 1-2 sào cln người phía sau liền đất em, để đất em dài ra, họ có được tách 1-2 sào (dĩ nhiên ko giáp đường) để bán cho em không.
- Ủy quyền bđs thay vì công chứng mua bán: em tưởng không chịu thuế (2% + 0,5% 2 bên như mua bán). Trước em thấy bên buôn bán xe cũ hay làm ủy quyền thay vì mua bán, họ nói khi có khách mua lại sẽ đóng 1 lần thuế thay vì 2 lần. Cũng vậy, người ở nước ngoài (vẫn quốc tịch vn) hay ủy quyền cho người nhà giao dịch bán bđs, không chỉ vì khỏi ký khi bán mà còn là không phải đóng thuế 2 lần.
Em nghĩ vậy là sai hả anh.
Cảm ơn anh. Tóm lại ủy quyền bđs quá nhiều rủi ro trong mua bán nên em không thực hiện.
- các thửa sau khi tách phải giáp đường.
- Luật Đất Đai ko cấm tách thửa mà thửa đất sau khi tách ko giáp đường. Tuy nhiên, Luật qui định thửa đất giáp đường chừa lối thông hành địa dịch cho thửa đất ko giáp đường trên tinh thần thoả thuận. Trường hợp giả sử của anh thì địa phương sẽ cho tách và hợp thửa vào đất của anh.

- Anh đừng có tưởng, thấy, nghe, thay vào đó tìm hiểu các qui định của nhà nước những vấn đề có liên quan để trong quá trình kiếm tiền từ bđs tránh bớt những rắc rối hoặc sai lầm.

Cò Đất
22/6/12
5.457
39.641
113
Chào anh Ba,
Câu hỏi: Ngày công chứng mua trước ngày công chứng bán 20 ngày. Có cách nào sau khi công chứng mua không làm thủ tục ra sổ tên mình (vì rất lâu), mà tiến hành công chứng bán (căn cứ hợp đồng công chứng mua). Và ra sổ tên người mua sau không anh.
Cảm ơn anh Ba.
Công chứng là công chứng nha anh. Công chứng xong ko có nghĩa quyền sử dụng đất đã thuộc về anh. Công chứng chỉ là xác thực có giao dịch giữa các đương sự là hợp pháp.