Tư Vấn Đầu Tư Hỏi xoáy. Đáp xoay

Hạng B2
26/4/09
110
354
63
Công chứng là công chứng nha anh. Công chứng xong ko có nghĩa quyền sử dụng đất đã thuộc về anh. Công chứng chỉ là xác thực có giao dịch giữa các đương sự là hợp pháp.

Quyền sử dụng đất thuộc về anh khi và chỉ khi được nhà nước công nhận bằng việc cơ quan quản lý cập nhật biến động lên Giấy Chứng Nhận QSDĐ.

Anh chưa đăng bộ, là chưa cập nhật biến động thì đồng nghĩa quyền vẫn chưa thuộc về anh thì cơ quan công chứng nào dám chứng cho anh bán cái chưa thuộc về anh, hở anh? :D
Bác Ba trả lời quá đúng.

Cò Đất
22/6/12
5.457
39.641
113
Chào anh Ba,

Cho em hỏi trường hợp mà em đang quan tâm này.
Đất ở tại đô thị như trường hợp này lại có thời hạn sử dụng vậy anh?
Trường hợp này nên xuống tiền không anh, em mua để dành về xây nhà ở chứ không mua đầu tư hay đầu cơ. Giá chủ kêu hơn 2 tỉ một xí.
Cám ơn anh. Chúc anh luôn nhiều sức khỏe.

thời hạn sử dụng :Đến ngày 22/1/2068. Người mua nhà gắn liền với quyền sử dụng đất hoặc nhận chuyển nhượng đất ở phân lô được sử dụng ổn định lâu dài .
đây bác Ba
Nếu đúng.
Đây là dự án bán nhà, làm theo Luật Đầu Tư, có thể dự án được phê duyệt trước khi Luật Kinh KD BĐS ra đời, hoặc sau khi có Luật KD BĐS ra đời nhưng có cơ chế riêng theo Quyết định số 3027/QĐ-UBND tỉnh Quảng Nam ký ngày 25/08/2016.
Người mua các nền này, khi xây nhà hoàn công, đổi sổ thì "thời hạn sử dụng" sẽ được thay đổi là LÂU DÀI.

Hạng B2
21/10/19
255
428
63
33
Thật sự em quá nể phục kiến thức của bác Ba.Vừa có tầm lại vừa có tâm.

Tập Lái
21/8/18
12
4
3
41
Anh Ba cho em hỏi. Với tầm tiền 2 tỷ muốn đầu tư đất nền dài hạn (5 năm) không áp lực về tài chính (vốn sẵn có) thì lựa chọn nào trong 3 lựa chọn sau là tốt nhất ở thời điểm này 1/ Cẩm Mỹ Đồng Nai, 2/ Phúc Thọ Lâm Hà, 3/ Phú Mỹ.

Cò Đất
22/6/12
5.457
39.641
113
Anh Ba cho em hỏi. Với tầm tiền 2 tỷ muốn đầu tư đất nền dài hạn (5 năm) không áp lực về tài chính (vốn sẵn có) thì lựa chọn nào trong 3 lựa chọn sau là tốt nhất ở thời điểm này 1/ Cẩm Mỹ Đồng Nai, 2/ Phúc Thọ Lâm Hà, 3/ Phú Mỹ.
Cẩm Mỹ, Phúc Thọ ko đầu tư đất nền được,
Phú Mỹ ok.

Tập Lái
14/1/21
6
1
3
Chào bác Ba, e có người giới thiệu cho miếng đất phía trước là đường, phía sau là hẻm, theo em tìm hiểu thì nhà như thế là phong thuỷ xấu có đúng không ạ? Bác tư vấn giúp e có nên mua nhà như vậy không ạ?

Cò Đất
22/6/12
5.457
39.641
113
Lô Rd14-22 em đang lăn tăn nên bán hay giữ lại vì bề ngang chỉ 3.4 m. Anh @Ba Văn cho em xin ý kiến với!!! Giá em mua vào bằng giá lô nhà phố hướng Tây.
Nếu đầu tư thì lấy thêm lô liền kề để thanh khoản cao hơn. Bán thì bán cặp sẽ được giá.

• Like
Reactions: leanhnsg and Lolita
Cò Đất
22/6/12
5.457
39.641
113
Chào bác Ba, e có người giới thiệu cho miếng đất phía trước là đường, phía sau là hẻm, theo em tìm hiểu thì nhà như thế là phong thuỷ xấu có đúng không ạ? Bác tư vấn giúp e có nên mua nhà như vậy không ạ?
Tớ ko rành phong thuỷ.
Tuy nhiên, tớ lại thích những thửa đất có hai đường trước/sau. Xây nhà ở cũng thoáng khí, nhà tớ đang ở, ko có đường sau nhưng tự chừa 2m sân sau, 2m bên hông, nhà lúc nào cũng đủ sáng và gió lùa, ko bí bách ở các phòng.

Bên hông 2m, trồng hàng trúc cho mềm ... cái nhà :D
Hỏi xoáy. Đáp xoay

Tập Lái
14/1/21
6
1
3
Tớ ko rành phong thuỷ.
Tuy nhiên, tớ lại thích những thửa đất có hai đường trước/sau. Xây nhà ở cũng thoáng khí, nhà tớ đang ở, ko có đường sau nhưng tự chừa 2m sân sau, 2m bên hông, nhà lúc nào cũng đủ sáng và gió lùa, ko bí bách ở các phòng.

Bên hông 2m, trồng hàng trúc cho mềm ... cái nhà :D
View attachment 2450905
Dạ cảm ơn bác đã tư vấn, em gà mới nên có nhiều cái còn không rõ ạ, do nhu cầu mua ở nên cũng hơi lăn tăn vụ này. Hàng trúc nhà bác nhìn tươi quá :D

• Like
Reactions: Thha