Tư Vấn Đầu Tư Hỏi xoáy. Đáp xoay

Hạng D
1/1/15
1.246
7.791
113
42
Bake Central Park
www.bake.vn
Anh cho em hỏi vậy Bến Cát còn tiềm năng gì không ạ? Thông tin em được biết thì các KCN bên mé Bến Cát nhiều năm rồi cũng hoang vắng, không nhộn nhịp bằng phía Tân Uyên.
Xét về động lực thì có vẻ chính quyền cũng sẽ ưu tiên bên phía Tân Uyên hơn vì gần Biên Hòa.

Tân Uyên là khu phố thị xen nông thôn có lịch sử của Bình Dương, với lại gần TP.HCM hơn, nên hội tụ nhân lực sớm và nhanh hơn Bến Cát.

Tân Uyên phát triển các KCN sớm thứ 2 tại Bình Dương, chỉ sau Dĩ An, lại đúng thời điểm cao điểm di dân từ Bắc vào Nam (tìm việc làm), nên sau 20 năm, người trẻ ngoài Bắc thời đó đến bây giờ đã sinh sôi và lập gia đình phủ rộng khắp Tân Uyên, Dĩ An, góp phần tăng mật độ dân số cơ học khá bền vững.

Hạng D
1/1/15
1.246
7.791
113
42
Bake Central Park
www.bake.vn
Bến Cát ra đời sau, lại xa TP.HCM, thợ thuyền có từ khắp nơi đổ về, nhưng phần lớn là Sóc Trăng, Bạc Liêu, Cà Mau... người từ các tỉnh này lên Bến Cát phần lớn là tạm trú, thời vụ, ít có định hướng xây dựng quê hương thứ 2 tại Bến Cát, nên dân số kém ổn định, thu hút dòng tiền, nhu cầu dịch vụ không thể bằng Tân Uyên, Dĩ An.

Hạng D
1/1/15
1.246
7.791
113
42
Bake Central Park
www.bake.vn
mấy huyện Đồng Nai, có Trảng Bom khá giống Tân Uyên về thời điểm, nguồn gốc và hình thành nhân lực cho các KCN.

em sang Bà Rịa hơn năm nay, đã nhận ra động lực thu hút lao động dài hạn là khá yếu. Dân số loãng quá, lại không có biểu hiện hội tụ nhanh như Dĩ An 15 năm trước.

Hạng B2
28/4/19
313
414
91
30
mấy huyện Đồng Nai, có Trảng Bom khá giống Tân Uyên về thời điểm, nguồn gốc và hình thành nhân lực cho các KCN.

em sang Bà Rịa hơn năm nay, đã nhận ra động lực thu hút lao động dài hạn là khá yếu. Dân số loãng quá, lại không có biểu hiện hội tụ nhanh như Dĩ An 15 năm trước.
Anh ơi cho em hỏi, những nơi có vị trí kết nối thuận lợi, được chú trọng đầu tư hạ tầng nhưng nguồn nhân lực tại chỗ bị thiếu hụt thì có định hướng gì để thu hút lao động dài hạn không ạ.
Ví dụ như NT và các khu vực quanh sân bay LT hạ tầng có nhiều tín hiệu tích cực, các KCN gần đấy được hưởng lợi về vị trí nhưng gặp vấn đề về nguồn nhân lực. Chính sách địa phương, doanh nghiệp cần như thế nào để thu hút lao động về đây, tiềm năng phát triển nguồn nhân lực dài hạn ở đây có khả quan và cần thời gian bao lâu ạ.

Tập Lái
27/12/20
22
15
3
Anh @Ba Văn và các anh cho em hỏi. Em có mua lô đất trên bảo lộc sổ năm 2006 ghi số thửa là 575 mà bây giờ tra trên remaps lại hành thửa 96. Em có hỏi địa chính phường thì được báo thửa 575 ghi trên sổ giờ không có trên bản đồ địa chính. Vậy trường hợp này mình xử lý như thế nào được ạ?
Hỏi xoáy. Đáp xoay

Attachments

Hạng D
1/1/15
1.246
7.791
113
42
Bake Central Park
www.bake.vn
Anh ơi cho em hỏi, những nơi có vị trí kết nối thuận lợi, được chú trọng đầu tư hạ tầng nhưng nguồn nhân lực tại chỗ bị thiếu hụt thì có định hướng gì để thu hút lao động dài hạn không ạ.
Ví dụ như NT và các khu vực quanh sân bay LT hạ tầng có nhiều tín hiệu tích cực, các KCN gần đấy được hưởng lợi về vị trí nhưng gặp vấn đề về nguồn nhân lực. Chính sách địa phương, doanh nghiệp cần như thế nào để thu hút lao động về đây, tiềm năng phát triển nguồn nhân lực dài hạn ở đây có khả quan và cần thời gian bao lâu ạ.

em chưa đủ trình độ để trả lời câu hỏi của anh.

em chỉ biết trong 2 tháng qua, Hồ sơ chuyển nhượng nhà đất ở Bà Rịa gấp 35 lần so với tháng 7&8 năm 2021, số lượng Hồ sơ nhiều nhất là Xuyên Mộc và Châu Đức.

Hạng B2
28/4/19
313
414
91
30
em chưa đủ trình độ để trả lời câu hỏi của anh.

em chỉ biết trong 2 tháng qua, Hồ sơ chuyển nhượng nhà đất ở Bà Rịa gấp 35 lần so với tháng 7&8 năm 2021, số lượng Hồ sơ nhiều nhất là Xuyên Mộc và Châu Đức.
Dạ em cảm ơn anh và thông tin của anh

• Like
Reactions: mango1 and Wuyền
Hạng C
28/10/19
701
1.160
93
51
Anh @Ba Văn và các anh cho em hỏi. Em có mua lô đất trên bảo lộc sổ năm 2006 ghi số thửa là 575 mà bây giờ tra trên remaps lại hành thửa 96. Em có hỏi địa chính phường thì được báo thửa 575 ghi trên sổ giờ không có trên bản đồ địa chính. Vậy trường hợp này mình xử lý như thế nào được ạ?
View attachment 2634601
Trước tiên là có đất không. Có bị tranh chấp không. Nếu ổn thì ký giáp ranh cho sớm.
Mình thấy nhiều người ở lâu năm đã ký giáp ranh, là điều kiện được pháp luật bảo vệ. Dù ngày nào đó họ kiểm tra bản đồ tọa độ không đúng mặc kệ, xin điều chỉnh tọa độ cho đúng thực tế.
Không thể tranh chấp với trường hợp này, dù sau này ai đó đưa sổ có tọa độ nằm ngay tọa độ đất đang ở này.

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: Knsvn
Tập Lái
27/12/20
22
15
3
Trước tiên là có đất không. Có bị tranh chấp không. Nếu ổn thì ký giáp ranh cho sớm.
Mình thấy nhiều người ở lâu năm đã ký giáp ranh, là điều kiện được pháp luật bảo vệ. Dù ngày nào đó họ kiểm tra bản đồ tọa độ không đúng mặc kệ, xin điều chỉnh tọa độ cho đúng thực tế.
Không thể tranh chấp với trường hợp này, dù sau này ai đó đưa sổ có tọa độ nằm ngay tọa độ đất đang ở này.
Dạ cảm ơn anh!