Tư Vấn Đầu Tư Hỏi xoáy. Đáp xoay

Cò Đất
22/6/12
5.457
39.641
113
Dạ, là em hỏi vấn đề xã hội nhức nhối lâu nay về quy hoạch treo, và việc thực hiện quy hoạch chính quyền còn khó khăn, chậm trễ liên quan thiệt hại và lợi ích của cộng đồng.
Em nghĩ cần có thay đổi ntn đó, để 'nói là làm', và mọi người ủng hộ (không thiệt quá, không lợi quá).
Thì chính vì anh ko hiểu quy hoạch là cái gì để rồi từ đó phân biệt từng loại quy hoạch.
Huống chi, quyết định mua nhà trong hẻm 2,5m là do mình, ko phải nhà nước kêu mua.

Việc nhà nước quy hoạch lộ giới 6m đó là tầm nhìn của họ. Họ nghĩ rằng trong tương lai đường phải 6m mới đáp ứng được nhu cầu phát triển.

Còn chừng nào làm thì còn phụ thuộc nhiều thứ, mà thứ quan trọng nhất là tiền. Thử hỏi, giờ anh và mọi người trên con đường đó có chịu hiến đất làm đường ko? Hay lại kêu la sao đền bù rẻ mạt? :D Nhà nước cũng muốn làm nhanh làm liền đó chớ, nhưng phải cân nhắc nặng nhẹ, việc nào trước việc nào sau, cái nào làm trước cái nào sau, ... phải có kế hoạch về ngân sách, về tiềm lực, ... sao cho mục tiêu vẫn đạt được nhưng phải hài hoà, hiệu quả. Cũng như anh thôi, muốn mua cái này sắm cái kia cho gia đình thì phải làm ăn, tích cóp, đợi thời điểm thích hợp mới mua sắm chớ.

Hạng B2
31/3/17
221
336
68
Bác Ba cho em hỏi nhân định của bác về thị trường quận 2 và quận 9 từ giờ tới năm sau thế nào ah? Em thấy căn hộ có vẻ khựng lại rồi, có còn dư địa gì không bác? Mặt bằng giá thiết lập cao quá so với ky vọng của em.

Cò Đất
22/6/12
5.457
39.641
113
Bác Ba cho em hỏi nhân định của bác về thị trường quận 2 và quận 9 từ giờ tới năm sau thế nào ah? Em thấy căn hộ có vẻ khựng lại rồi, có còn dư địa gì không bác? Mặt bằng giá thiết lập cao quá so với ky vọng của em.
Ko riêng gì Q2-Q9. Xét theo bối cảnh hiện nay trên thế giới và cách điều hành của CP VN, đặc biệt là NHNN thì từ nay đến cuối năm và cả năm sau thị trường bđs VN khó ngóc đầu dậy nổi, chỉ đi ngang và đi xuống, ai ko chịu nổi thì bán dưới giá kỳ vọng hoặc cắt lỗ. Nhìn chung là như vậy.
Nhìn riêng thì sẽ có những nơi hạ tầng được đầu tư, được hoàn thiện, bđs có thể tạo ra dòng tiền, ... thì vẫn có cơ may tăng trưởng.

Hạng D
9/1/16
1.673
3.273
123
48
Sài Gòn
QUY HOẠCH TREO!
Bác Ba có nhận định gì về dự thảo luật đất đai vừa qua, có thay đổi gì về Quy Hoạch treo.
Người thì nói quy hoạch quá thời hạn 3 năm mà không thực hiện, thì phải điều chỉnh/ gia hạn, hoặc hủy bỏ... Trường hợp không quyết định gì hết, thì người dân (nằm trong quy hoạch) có quyền đề nghị nhà/ đất mình...gì gì đó.
Nói chung, quy hoạch treo là từ bị người dân bức bối nhất. Ví dụ, hẻm nhà tui quy hoạch lộ giới 6m từ 20 năm nay (hiện hữu 2,5m - 3m). Thiệt hại đủ đường từ việc xe ô-tô, chữa cháy, v.v...không qua lại được, đến việc xây dựng theo diện tích sổ không được.
Vậy đã 20 năm thiệt hại, thì luật mới có hướng quyết định ntn không.

Câu hỏi tiếp về lợi ích từ quy hoạch:
Trước nay đều hiểu sau quy hoạch, hạ tầng cơ sở/ tiện ích cao hơn trước quy hoạch rất nhiều. Trong đền bù, có nhiều người thiệt, nhưng cũng không ít người được lợi từ việc này. Người thiệt thì 'oán' chính quyền, người lợi thì nói 'tui ăn ở có đức'. Quyền lợi đối nghịch nhau, dù xuất phát là nhà nước tốn tiền cho việc này.
(Ông mặt tiền mất trắng căn nhà, nhận bồi thường quá thấp, ông mặt hẻm trở thành mặt tiền,...abc)
Giải pháp nào để không 'oán' không nói 'tui có đức' chỉ vì nhà nước tốn tiền cho việc nâng cao tiện ích/ hạ tầng khi thực hiện.
20 năm qua cái hẻm nhà anh không có ai xây dựng gì hết à? Quy hoạch lộ giới là chuyện của tương lai, mà muốn có có tương lai thì phải thực hiện từ hôm nay. Có nghĩa là khi xây dựng phải đúng lộ giới, khi cấp gcn thì phần trong lộ giới phải căn cứ theo mốc tạo lập để công nhận hay không công nhận phần đất này. Hay là khi xây dựng thì cứ cố dấm dúi tiền để được xây như cũ, không ai lùi vô thì nó cứ mãi mãi 2,5-3m, đây là từ phía người dân. Còn từ phía chính quyền: nhiều nơi bỏ lơ việc này, đùn từ nhiệm kỳ này đến nhiệm kỳ khác.
Mục đích của quy hoạch hẻm là định hướng như vậy, khi xây dựng mọi người đều phải xây cho đúng lộ giới, phần chênh lệch còn lại có thể là cổng sân tường rào thôi. Còn nếu tách thửa thì cứ phải tách lùi vô cho đúng lộ giới, khi tuyến hẻm này nó đã hòm hòm đủ lộ giới thì chính quyền và nhân dân cùng làm, nâng cấp hẻm lên đúng lộ giới 6m, đơn giản thế thôi. Quận Phú nhuận tôi thấy làm tốt vấn đề này. Còn ai cũng lo ky ky bo bo, thì mãi mãi hẻm chỉ 2,5m - 3m thôi (hẻm phụ nhà tôi chỉ chưa đến 3m, có chỗ thắt cổ chai còn 1m hơn, từ hẻm đất và hiện trạng như vậy đó, nhưng giờ nó thành hẻm trải nhựa 4,5m), cái đó là có đức cùng hưởng, tôi hẻm chính cũng hưởng lây :)
Từ vụ cái hẻm thì nó đã trả lời thiệt hay lợi từ quy hoạch rồi đó, hẻm 6m thì nhà anh có giá hơn hay là giá vẫn như hẻm 2,5m - 3m, he he.

• Like
  • Love
Reactions: gilmis and Tommyteo
Hạng B2
31/3/17
221
336
68
Ko riêng gì Q2-Q9. Xét theo bối cảnh hiện nay trên thế giới và cách điều hành của CP VN, đặc biệt là NHNN thì từ nay đến cuối năm và cả năm sau thị trường bđs VN khó ngóc đầu dậy nổi, chỉ đi ngang và đi xuống, ai ko chịu nổi thì bán dưới giá kỳ vọng hoặc cắt lỗ. Nhìn chung là như vậy.
Nhìn riêng thì sẽ có những nơi hạ tầng được đầu tư, được hoàn thiện, bđs có thể tạo ra dòng tiền, ... thì vẫn có cơ may tăng trưởng.
Dạ, Em cám ơn bác Ba, theo em giờ tiền gửi lãi 7.4 % / năm cũng không tệ. Bác nói rõ cho em 1 chút về cách điều hành của nhà nước như thế nào làm cho BDS k lên được ah? ý bác là thắt chặt tín dụng?

• Like
Reactions: Tommyteo
Cò Đất
22/6/12
5.457
39.641
113
Dạ, Em cám ơn bác Ba, theo em giờ tiền gửi lãi 7.4 % / năm cũng không tệ. Bác nói rõ cho em 1 chút về cách điều hành của nhà nước như thế nào làm cho BDS k lên được ah? ý bác là thắt chặt tín dụng?
Anh chịu khó quan sát vĩ mô, quan sát các cuộc họp của CP, của các cơ quan chức năng, đọc các chỉ số kinh tế vĩ mô, ..., sẽ thấy thôi, làm sao một vài câu chữ có thể khái quát hết được, huống chi là nói rõ.

Tăng trưởng tín dụng:
2018: 13,89%
2019: 13,65%
2020: 12,17%
2021: 12%
2022: 14%
Vậy có thắt chặt ko?

21/12/18
37
44
21
36
Bác Ba Văn cho e hỏi vấn đề này với ạ! "Sơ đồ định hướng phát triển giao thông đến năm 2030(do UBND cấp tỉnh phê duyệt)" là gì, ảnh hưởng ntn đến quy hoạch giao thông hiện tại ko?! Khi mua đất, mình có cần quan tâm đến "Sơ đồ định hướng phát triển giao thông đến năm 2030" ko, hay là chỉ quan tâm đến quy hoạch giao thông theo thời điểm hiện tại?! Mong bác thông não giúp e!

• Like
Cò Đất
22/6/12
5.457
39.641
113
Bác Ba Văn cho e hỏi vấn đề này với ạ! "Sơ đồ định hướng phát triển giao thông đến năm 2030(do UBND cấp tỉnh phê duyệt)" là gì, ảnh hưởng ntn đến quy hoạch giao thông hiện tại ko?! Khi mua đất, mình có cần quan tâm đến "Sơ đồ định hướng phát triển giao thông đến năm 2030" ko, hay là chỉ quan tâm đến quy hoạch giao thông theo thời điểm hiện tại?! Mong bác thông não giúp e!
"Quy hoạch phát triển giao thông vận tải" của từng tỉnh/thành được xác lập bằng Quyết Định do cấp chính quyền tỉnh ký đi kèm là Bản Đồ Quy Hoạch Giao Thông Vận Tải. Quyết định này cũng bao gồm sự định hướng cho 10 năm tiếp theo.

Còn "Sơ đồ định hướng phát triển giao thông đến năm 2030" thì mình ko biết, cũng mới nghe.

Thường, chỉ quan tâm hai loại chính sách:
- Quy hoạch sử dụng đất
- Kế hoạch sử dụng đất.
Cả hai loại này đều có Bản Đồ đi kèm. Và có bao gồm cả "Quy hoạch phát triển giao thông vận tải" kể cả phần định hướng 10 năm tiếp theo. Nên theo mình, chỉ cần quan tâm 2 loại này là đủ.

21/12/18
37
44
21
36
"Quy hoạch phát triển giao thông vận tải" của từng tỉnh/thành được xác lập bằng Quyết Định do cấp chính quyền tỉnh ký đi kèm là Bản Đồ Quy Hoạch Giao Thông Vận Tải. Quyết định này cũng bao gồm sự định hướng cho 10 năm tiếp theo.

Còn "Sơ đồ định hướng phát triển giao thông đến năm 2030" thì mình ko biết, cũng mới nghe.

- Quy hoạch sử dụng đất
- Kế hoạch sử dụng đất.
Cả hai loại này đều có Bản Đồ đi kèm. Và có bao gồm cả "Quy hoạch phát triển giao thông vận tải" kể cả phần định hướng 10 năm tiếp theo. Nên theo mình, chỉ cần quan tâm 2 loại này là đủ.
Em cảm ơn bác!

• Like
Tập Lái
7/9/22
9
10
3
34

- Quy hoạch sử dụng đất
- Kế hoạch sử dụng đất.
Bác cho em hỏi: "Đất ở hiện hữu cải tạo" sau này có bị thu hồi không bác? Em mua nhà kiểm tra quy hoạch thì ra đất này, lên mạng đọc thấy bảo sau này bị thu hồi. Số thửa 35 (cũ) - 589 (hiện tại trong sổ), số tờ 52, tra ở bản đồ quy hoạch Q12 trên web thì là phường Thạnh Xuân thửa 35 tờ 52 là ra vì chưa cập nhật số thửa mới.

• Like