Tư Vấn Đầu Tư Hỏi xoáy. Đáp xoay

Cò Đất
22/6/12
5.457
39.641
113
Bác cho em hỏi: "Đất ở hiện hữu cải tạo" sau này có bị thu hồi không bác? Em mua nhà kiểm tra quy hoạch thì ra đất này, lên mạng đọc thấy bảo sau này bị thu hồi. Số thửa 35 (cũ) - 589 (hiện tại trong sổ), số tờ 52, tra ở bản đồ quy hoạch Q12 trên web thì là phường Thạnh Xuân thửa 35 tờ 52 là ra vì chưa cập nhật số thửa mới.
Anh đúng vất vả.
Mọi người khuyên anh lên quận hỏi, anh đi hỏi chưa?
Liệu mình giải đáp cho anh thì anh hết thắc mắc? :D

Tập Lái
7/9/22
9
10
3
34
Anh đúng vất vả.
Mọi người khuyên anh lên quận hỏi, anh đi hỏi chưa?
Liệu mình giải đáp cho anh thì anh hết thắc mắc? :D
Em lên hỏi rồi bác ạ, họ bảo đã là hiện hữu thì không thu hồi, nhưng em vẫn gửi đơn nhờ kiểm tra quy hoạch trả về bằng văn bản, đang chờ họ trả lời. Tại em đọc nhiều định nghĩa thấy hoang mang quá, bác cứ nói quan điểm của bác em tham khảo cũng được, vì trong QĐ60 em thấy ko rõ ràng chỗ này. Vì xem miếng đất đó trên bản đồ quy hoạch thấy nó cũng khá nhỏ, bao quanh là đất đã quy hoạch công trình nhà nước nên thấy hơi rén, em chỉ sợ bây giờ không quy hoạch, sau mấy bác trên ấy vui vui vẽ vài đường

Attachments

• Like
Reactions: Tommyteo
Cò Đất
22/6/12
5.457
39.641
113
Em lên hỏi rồi bác ạ, họ bảo đã là hiện hữu thì không thu hồi, nhưng em vẫn gửi đơn nhờ kiểm tra quy hoạch trả về bằng văn bản, đang chờ họ trả lời. Tại em đọc nhiều định nghĩa thấy hoang mang quá, bác cứ nói quan điểm của bác em tham khảo cũng được, vì trong QĐ60 em thấy ko rõ ràng chỗ này. Vì xem miếng đất đó trên bản đồ quy hoạch thấy nó cũng khá nhỏ, bao quanh là đất đã quy hoạch công trình nhà nước nên thấy hơi rén, em chỉ sợ bây giờ không quy hoạch, sau mấy bác trên ấy vui vui vẽ vài đường
Mình nêu ý vầy nhé, sau này anh đỡ vất vả.
Muốn tìm hiểu phạm trù nào thì mở văn bản chính sách về phạm trù đó ra mà đọc.
Muốn tìm hiểu quy hoạch "hiện hữu cải tạo" thì đọc văn bản thuộc về quy hoạch.
Muốn tìm hiểu về thu hồi đất thì mở luật đất đai ra đọc.
Đương ko đi đọc QĐ60 làm gì, nó chỉ phục vụ nhu cầu tách thửa, liên quan gì đến việc anh thắc mắc.
Đất có luật về đất.
Nhà có luật về nhà.
Quy hoạch có luật quy hoạch.
Kinh doanh bđs có luật kd bds.

Rồi, giờ vào chủ đề của anh.
Quy hoạch là hiện hữu. Hiện hữu có nhiều loại "hiện hữu": cải tạo, chỉnh trang, ..., sở dĩ phân ra nhiều loại là để phục vụ cho câu chuyện quản trị của chính quyền khu vực đó.

Nói dễ hiểu:
- khu đó hiện hữu rồi, cần chỉnh trang bộ mặt xíu ví dụ vậy.
- khu đó hiện hữu rồi, cần cải tạo mấy cái này là đủ.
- khu đó xây dựng mới, ko tạo biến động nữa, giữ nguyên hiện trạng chờ cđt về.
- ...
Khi đó, ban kinh tế hạ tầng, phát triển quỹ đất, ..., bla bla ngồi lại. Chỉnh trang chổ nào, cải tạo cái gì, ... trong những khu vực đã chỉ ra đó, lập phương án giải quyết (hay còn gọi là dự án chỉnh trang xx, dự án cải tạo yy). Trình lên cơ quan có thẩm quyền phê duyệt.

Còn thu hồi. Đất nào cũng có thể bị thu hồi. Vì đất đai là của nhà nước, ko phải của cá nhân nào

Tập Lái
7/9/22
9
10
3
34
Mình nêu ý vầy nhé, sau này anh đỡ vất vả.
Muốn tìm hiểu phạm trù nào thì mở văn bản chính sách về phạm trù đó ra mà đọc.
Muốn tìm hiểu quy hoạch "hiện hữu cải tạo" thì đọc văn bản thuộc về quy hoạch.
Muốn tìm hiểu về thu hồi đất thì mở luật đất đai ra đọc.
Đương ko đi đọc QĐ60 làm gì, nó chỉ phục vụ nhu cầu tách thửa, liên quan gì đến việc anh thắc mắc.
Đất có luật về đất.
Nhà có luật về nhà.
Quy hoạch có luật quy hoạch.
Kinh doanh bđs có luật kd bds.

Rồi, giờ vào chủ đề của anh.
Quy hoạch là hiện hữu. Hiện hữu có nhiều loại "hiện hữu": cải tạo, chỉnh trang, ..., sở dĩ phân ra nhiều loại là để phục vụ cho câu chuyện quản trị của chính quyền khu vực đó.

Nói dễ hiểu:
- khu đó hiện hữu rồi, cần chỉnh trang bộ mặt xíu ví dụ vậy.
- khu đó hiện hữu rồi, cần cải tạo mấy cái này là đủ.
- khu đó xây dựng mới, ko tạo biến động nữa, giữ nguyên hiện trạng chờ cđt về.
- ...
Khi đó, ban kinh tế hạ tầng, phát triển quỹ đất, ..., bla bla ngồi lại. Chỉnh trang chổ nào, cải tạo cái gì, ... trong những khu vực đã chỉ ra đó, lập phương án giải quyết (hay còn gọi là dự án chỉnh trang xx, dự án cải tạo yy). Trình lên cơ quan có thẩm quyền phê duyệt.

Còn thu hồi. Đất nào cũng có thể bị thu hồi. Vì đất đai là của nhà nước, ko phải của cá nhân nào
Cảm ơn bác giải đáp thắc mắc. Em hiểu rồi, đại khái trước mắt là khu nhà ở hiện hữu rồi, ko dính quy hoạch công trình nhà nước, còn cải tạo cái gì thì chưa có quyết định, đất này chắc cũng an toàn để mua. Lần đầu mua nhà nên em kém mấy cái này quá. Thanks bác

Hạng B2
31/3/17
221
336
68
Anh chịu khó quan sát vĩ mô, quan sát các cuộc họp của CP, của các cơ quan chức năng, đọc các chỉ số kinh tế vĩ mô, ..., sẽ thấy thôi, làm sao một vài câu chữ có thể khái quát hết được, huống chi là nói rõ.

Tăng trưởng tín dụng:
2018: 13,89%
2019: 13,65%
2020: 12,17%
2021: 12%
2022: 14%
Vậy có thắt chặt ko?
Em cám ơn bác Ba, trước giờ em nhìn vào kinh tế Mỹ và lạm phát và GDP toàn cầu, GDP toàn cầu giảm có nghĩa là có suy thoái rồi..vấn đề là ảnh hưởng tới mình như thế nào thôi, khi thị trường đi xuống hồi 2011 --> 2014 bác làm thế nào ah?

• Like
Cò Đất
22/6/12
5.457
39.641
113
Em cám ơn bác Ba, trước giờ em nhìn vào kinh tế Mỹ và lạm phát và GDP toàn cầu, GDP toàn cầu giảm có nghĩa là có suy thoái rồi..vấn đề là ảnh hưởng tới mình như thế nào thôi, khi thị trường đi xuống hồi 2011 --> 2014 bác làm thế nào ah?
Hiện tại, CPI tháng 8 của Mỹ là 8,3%, 21/9 này FED phải tăng 0,75% lãi suất, tháng 11/22 tăng 1 lần nữa và 2023 vẫn còn xu hướng tăng. Cho đến khi CPI của Mỹ phải về dưới 3% thì FED mới dừng tăng. FED còn xu hướng tăng lãi suất thì chính sách tiền tệ của VN khó nới lỏng được. Hiện chính sách tiền tệ của VN mới bắt đầu chu kỳ thắt chặt tiền tệ từ cuối tháng 6.
2011-2014 khác với thời điểm này lắm bác. Các chính sách lớn liên quan đến bđs đang có sự thay đổi lớn, đi kèm với sự thay đổi này còn có chính sách thuế. Hơn nữa, kinh tế VN thời điểm hiện tại cũng khoẻ hơn, kinh nghiệm điều hành chính sách vĩ mô của CP cũng linh hoạt hơn, điều hành chính sách tiền tệ của NHNN cũng uyển chuyển hơn. Nên việc, làm như thế nào thì tuỳ vào nhận định, tuỳ vào trạng thái của người đầu tư thôi. Nếu dòng tiền khoẻ, thì có sử dụng đòn bẩy chút đỉnh cũng ko sao, nếu dòng tiền yếu thì hạ thấp tỷ lệ sử dụng đòn bẩy xuống, về 0 càng tốt. Nếu ko sử dụng đòn bẩy mà muốn đung đưa với thị trường thì bán bớt, dành tiền mặt chờ cơ hội. Nếu ko muốn mạo hiểm thì giữ nguyên trạng thái ... Tuỳ :D

Hạng B2
31/3/17
221
336
68
Hiện tại, CPI tháng 8 của Mỹ là 8,3%, 21/9 này FED phải tăng 0,75% lãi suất, tháng 11/22 tăng 1 lần nữa và 2023 vẫn còn xu hướng tăng. Cho đến khi CPI của Mỹ phải về dưới 3% thì FED mới dừng tăng. FED còn xu hướng tăng lãi suất thì chính sách tiền tệ của VN khó nới lỏng được. Hiện chính sách tiền tệ của VN mới bắt đầu chu kỳ thắt chặt tiền tệ từ cuối tháng 6.
2011-2014 khác với thời điểm này lắm bác. Các chính sách lớn liên quan đến bđs đang có sự thay đổi lớn, đi kèm với sự thay đổi này còn có chính sách thuế. Hơn nữa, kinh tế VN thời điểm hiện tại cũng khoẻ hơn, kinh nghiệm điều hành chính sách vĩ mô của CP cũng linh hoạt hơn, điều hành chính sách tiền tệ của NHNN cũng uyển chuyển hơn. Nên việc, làm như thế nào thì tuỳ vào nhận định, tuỳ vào trạng thái của người đầu tư thôi. Nếu dòng tiền khoẻ, thì có sử dụng đòn bẩy chút đỉnh cũng ko sao, nếu dòng tiền yếu thì hạ thấp tỷ lệ sử dụng đòn bẩy xuống, về 0 càng tốt. Nếu ko sử dụng đòn bẩy mà muốn đung đưa với thị trường thì bán bớt, dành tiền mặt chờ cơ hội. Nếu ko muốn mạo hiểm thì giữ nguyên trạng thái ... Tuỳ :D

Cám ơn Bác Ba nhiều ah, thực sự cơ hội vẫn còn nhưng lợi nhuận không còn nhiều nên đành dành tiền chờ cơ hội thôi bác, CP điều hành cũng ổn nên em cũng yên tâm phần nào..

• Like
Hạng D
13/1/17
1.248
1.073
113
51
Hỏi bác 3 1 câu về đất XDM: trải qua hơn 4 năm rồi từ ngày ra qđ 60/2017 nhưng miếng đất to thực tế đã rất khác do bị tình trạng da beo tất là đã bị ra sổ đỏ nhiều lô nhỏ xen kẻ tùm lum, xây dựng tùm lum xen kẻ trong khu và dân cư cũng ở đông, giờ mà tìm chủ đầu tư để đầu tư miếng đất XDM này là bất khả thi , vậy theo Bác thì tương lai của mãnh đất này sẽ có những trường hợp nào?

• Like
Reactions: Ahppha and Tommyteo
Cò Đất
22/6/12
5.457
39.641
113
Hỏi bác 3 1 câu về đất XDM: trải qua hơn 4 năm rồi từ ngày ra qđ 60/2017 nhưng miếng đất to thực tế đã rất khác do bị tình trạng da beo tất là đã bị ra sổ đỏ nhiều lô nhỏ xen kẻ tùm lum, xây dựng tùm lum xen kẻ trong khu và dân cư cũng ở đông, giờ mà tìm chủ đầu tư để đầu tư miếng đất XDM này là bất khả thi , vậy theo Bác thì tương lai của mãnh đất này sẽ có những trường hợp nào?
XDM áp từ thời QĐ33, ko phải QĐ60 mới áp, QĐ60 căng hơn thôi.
1. Chuyện "bất khả thi" là do mình nghĩ, CĐT ko nghĩ, CQ ko nghĩ.
2. Cái anh hỏi thuộc về ý chí của CQ, của CĐT, nên mình ko biết trả lời sao. :)