Hạng F
28/8/19
6.695
11.380
113
Palm Beach, Florida, US
Sao mấy anh cưỡi con giấc mơ lữa mà gọi là rim cùi hoài là sao? Nó là giấc mơ của hàng triệu gia đình Việt thời bao cấp, làm thổn thức biết bao trái tim bọn con trai trong xóm và đốn ngã ko biết bao nhiêu em gái miền quê,..là tài sản lớn của 1 gia đình Việt 1 thời,..mỗi lần kéo ga, tiếng pô 2543/1985 pùm pùm chắc nịch, để lại đằng sau 1 làn khói trắng nhẹ và có mùi tựa xăng thơm,..làm phá tan sự yên lặng của vùng quê, với hàng chục, hàng trăm ánh mắt nhìn theo đầy mơ ước và thoáng chút ganh tỵ,..:D:D

em còn 1 con rim tem lữa 97 và 1 con rim lùn 98. Bọn Head Hoda có thằng bố láo lắm, có lần vào Head em kêu 2 thằng em hộ tống đi chung uống cafe, 1 thằng đi xe con, 1 thằng chạy Sh tới chờ, còn em chạy tà tà con rim già tới dõng dạc hô to: mày kiểm tra cái đèn, sên/thắng,...bla, bla xem nó bị làm sao?, lấy phiếu hẹn rồi gửi xe lại, trèo lên xe hơi, lát sau bọn nó báo bệnh kèm báo giá, em chọn 1 cái rẻ mạt cho chúng làm cho bỏ ghét! :D
Anh ít sân si nhỉ!
Lần sau nhớ đi con Wave Tàu vào hô to " Kiểm tra! Làm gì, làm sao Nó biến thành con Wave Thái cho anh, bi nhiu thì bi!"
Vậy nó mới shock! :eek:

Chỉnh sửa cuối:
  • Love
Reactions: Phước.OS
Hạng D
11/4/10
1.520
3.095
113
TP.HCM
Anh ít sân si nhỉ!
Lần sau nhớ đi con Wave Tàu vào hô to " Kiểm tra! Làm gì, làm sao Nó biến thành con Wave Thái cho anh, bi nhiu thì bi!"
Vậy nó mới shock! :eek:

Dạ, em cũng từng bị khinh rẻ giống như mấy anh bên trên khi chạy con Dream già đến Head kiểm tra, thái độ tiếp nhận xe của tụi nó thấy mà ghét, xe số/Wave mình đợi cả lúc mà chả thấy thằng nào buồn hỏi tới, trong khi tụi nó rãnh, nhưng giả bộ loay hoay nói này, làm cái kia,..cốt để cho mình nản mà bỏ đi,..mấy thằng KTV tinh tướng, khinh người kiểu này thì mình cũng nên cho nó chút kinh nghiệm..chứ không có ý gì khác.

Thật ra khi cần kiểm tra tổng quát em mới đem xe vào Head, mình trả công/phí,.. vì biết là sẽ mất nhiều thời gian và để xe ở Head mình yên tâm hơn thôi, xong đi mua đồ Thailand và nhờ thợ bên ngoài làm cho nhanh.

• Like
Reactions: nintiendo
Hạng F
28/8/19
6.695
11.380
113
Palm Beach, Florida, US
Dạ, em cũng từng bị khinh rẻ giống như mấy anh bên trên khi chạy con Dream già đến Head kiểm tra, thái độ tiếp nhận xe của tụi nó thấy mà ghét, xe số/Wave mình đợi cả lúc mà chả thấy thằng nào buồn hỏi tới, trong khi tụi nó rãnh, nhưng giả bộ loay hoay nói này, làm cái kia,..cốt để cho mình nản mà bỏ đi,..mấy thằng KTV tinh tướng, khinh người kiểu này thì mình cũng nên cho nó chút kinh nghiệm..chứ không có ý gì khác.

Thật ra khi cần kiểm tra tổng quát em mới đem xe vào Head, mình trả công/phí,.. vì biết là sẽ mất nhiều thời gian và để xe ở Head mình yên tâm hơn thôi, xong đi mua đồ Thailand và nhờ thợ bên ngoài làm cho nhanh.
Khỏi tốn thời gian!
Anh vào là chỉ nó luôn xe nó cần xem gì, thay gì...xem báo giá, chọn Parts tốt nhất!
Mà khoan, chưa vội bỏ xe mà đi, đợi Nó bắt đầu đem xe ra làm, gặp thằng Thợ phụ trách, Tip cho em nó 1 phát, dặn dò mấy câu " Em làm tốt cho Anh, nếu OK, xong Anh Tip thêm!"
Vẽ với Anh ko kịp!

• Love
Reactions: Phước.OS
Hạng D
11/4/10
1.520
3.095
113
TP.HCM
Khỏi tốn thời gian!
Anh vào là chỉ nó luôn xe nó cần xem gì, thay gì...xem báo giá, chọn Parts tốt nhất!
Mà khoan, chưa vội bỏ xe mà đi, đợi Nó bắt đầu đem xe ra làm, gặp thằng Thợ phụ trách, Tip cho em nó 1 phát, dặn dò mấy câu " Em làm tốt cho Anh, nếu OK, xong Anh Tip thêm!"
Vẽ với Anh ko kịp!
Dạ, lúc nào xong em việc gì cũng gửi tiền Tip cả anh...nhưng em thường vào trong kiếm đúng bạn ktv xe mình hỏi cho biết bệnh tình rồi gửi Tip.

Head được cái mình yên tâm bỏ xe đi cafe, cao hứng thì nhậu luôn, mai ghé lấy..:D chứ lúc nào xe cũng đông, chờ làm lâu lắm..

còn thái độ khinh người là không thề chấp nhận được, đv ae mình thì ko sao, nhưng lỡ nó khinh đúng người nghèo, có mỗi chiếc xe số cà tàng kiếm cơm thì sẽ làm người ta chạnh lòng..

• Like
Reactions: nintiendo
Hạng B1
21/11/16
67
77
18
Mẹ cái cmn Nó, chả hiểu sao cái dân Việt mình nó khốn nạn ở chổ cứ nhìn cái hình thức là.vội đặt tên mà ko ...chậm lại xem Người ta là ai, cũng ko làm đúng tư cách mình đang phục vụ KH.
Hồi mấy năm trước Mình về VN, có đi cắt tóc... Thấy có cái gì ( quên mẹ nó tên) mà mở ra hàng chuỗi Tiệm. Nó ngay ngã 3 HX gần nhà, kế bên chỗ Thú y thì phải!
Mình dắt theo thằng Con về, Nó mới 3 tuổi, bập bẹ. Hai Cha Con vào cắt tóc, đi bộ, ăn mặc xuề xòa, quần đùi, dép lê...
Tiệm bọn Nó làm đẹp, theo kiểu Chuỗi Business, Thợ đông...mà toàn Chip, non choẹt! Đưa Menu, Mình chọn cái Regular xem thế nào... Chỉ gồm cắt tóc, ráy tay 100k, Thằng Con cắt tóc.
Thấy 2 Cha Con bèo nên Bon Nó coi thường, Thằng Con nó bập bẹ vài chữ TA, bọn Nó đã ngu thì thôi đi, còn hỏi Shock " Con anh nó dân Campuchia hay Lào hả?"... Mình bảo " Nó đẻ ở Mỹ, nó đang nói tiếng Mỹ đó"...
Làm xong, tc gần 150k gì đó, trả tiền, Mình móc 1 đống tiền $100 và 500k VNĐ, bảo bọn Nó đổi dùm tiền lẻ... Tip cho mỗi đứa thợ 100k.
Ko phải là dịch vụ Nó tốt, mà chỉ để cho bọn Nó biết, đừng có nhìn bề ngoài mà đánh giá người khác!
Never, muốn tới cái thương hiệu Tiệm đó nữa!
Để cho biết, cứ nghĩ thằng đi SH nó hơn chắc thằng đi Dream cùi là còn... rất Ngu, Non và Xanh lắm!
không phải là tự chê dân ta nhưng em để ý khoảng 20 năm đổ lại đây thì số người ăn xổi ở thì, chăm chăm cái lợi trước mắt cứ như nấm mọc sau mưa, năm sau nhiều hơn năm trước, trăm hoa đua nở vậy! Bọn nó làm cho khách xong mà được tip thì lại ta đây tự đắc rằng có tay nghề, khách được làm vừa ý mới được thêm tiền chứ em sure chắc nó chẳng thể nào nghĩ được là anh chơi nó đâu! Anh cũng nice ra phết cho tip chứ em thì các thể loại vậy hả, không đời nào. Em phải làm sao cho nó có thu nhập tối thiểu và thầm mong khách khác cũng như em mà bơi đi chỗ khác hết; để cho nó xẹp ví, sập tiệm nhanh nhất có thể! :D
Tuy nhiên thời điểm mấy năm trước nên anh cũng gặp xui. Hiện giờ dịch vụ tốt hơn, ăn nói lấc cấc trịch thượng vậy đã ít đi nhiều. Không phải vì xưa tụi nó đi học lớp Mầm, Chồi, Lá được phiếu bé ngoan, trường có đề bảng 'Tiên học lễ, hậu học văn' mà vì các tiệm chất lượng cao mọc ra nhiều, lấy giá cao được tiền hơn thì cũng ham; phải sửa đổi để bám trụ không thì vêu mồm.
Có nhà nghiên cứu bên Tây tổng kết được rằng trời tây thì họ chủ yếu phân biệt màu da chủng tộc, còn ta thì phân biệt theo đẳng cấp, thu nhập. Mà mấy nước Á đông theo hệ Nho giáo cũng rứa, hiện tượng này chẳng thể thay đổi 1 sớm 1 chiều trong vài thế hệ được.

Hạng B2
11/9/13
208
154
43
Thấy các bác đây vào chởi hòn đá qá trời. Chắc nó bán cho nhiều người đi nên mới nhiều người chởi. Yamaha ra đường thấy ít hơn nhiều lắm.