Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Honda City chạy nội thành 15-16l/100k

Hạng B2
18/4/12
472
815
93
Bình thường mà mấy bác. Bác chủ đi 11 km mất 1.5 giờ, tốc độ 10-30 km/h, lấy trung bình là 20 km/h đi, vậy có thế thấy bác chủ đi xe tầm 30 phút, còn 1 giờ là dừng đèn đỏ, chờ đợi các kiểu. Bác nào muốn Test thì test thử đi là biết ngay, đi 20 km/h trong 30 phút sau đó dừng xe nổ mày trong 1 giờ rồi xem báo nhiên liệu nhé, em cá rất nhiều bác lên 17-18 lít. Đó là trong trường hợp được dừng và chạy trong khoảng thời gian dài, còn điều kiện bác chủ là nhích trăm mét lái dừng, còn tồn hơn nữa.
Quãng đường này đúng là kẹt nhưng ko đến nỗi tốn xăng cỡ đó ạ: Nơ Trang Long, Vạn Kiếp, Hai Bà Trưng, Đinh Tiên Hoàng.

Còn quãng của em: Trần Quốc Hoàn, bùng binh Lăng Cha Cả, Hoàng Văn Thụ (đi hướng ra Triễn Lãm ra Lạc Long Quân hoặc vòng xuống Nguyễn Văn Trỗi ra Tao Đàn tuỳ ngày) thì cũng 10.8-12L với động cơ 2.0 của cái hãng mà ai đọc đến tên thôi cũng than tốn xăng. Quãng đường trên em lên được 35km/h em cũng mừng. Hơi phi lý khi tốn hơn 1/3 lượng xăng em tiêu thụ. Với quãng đường trên chiếc 3.5 sedan hơn 1 tấn rưỡi thì tốn khoảng 17-18L là nhiều.

Hạng B2
9/7/13
460
720
93
Quãng đường này đúng là kẹt nhưng ko đến nỗi tốn xăng cỡ đó ạ: Nơ Trang Long, Vạn Kiếp, Hai Bà Trưng, Đinh Tiên Hoàng.

Còn quãng của em: Trần Quốc Hoàn, bùng binh Lăng Cha Cả, Hoàng Văn Thụ (đi hướng ra Triễn Lãm ra Lạc Long Quân hoặc vòng xuống Nguyễn Văn Trỗi ra Tao Đàn tuỳ ngày) thì cũng 10.8-12L với động cơ 2.0 của cái hãng mà ai đọc đến tên thôi cũng than tốn xăng. Quãng đường trên em lên được 35km/h em cũng mừng. Hơi phi lý khi tốn hơn 1/3 lượng xăng em tiêu thụ. Với quãng đường trên chiếc 3.5 sedan hơn 1 tấn rưỡi thì tốn khoảng 17-18L là nhiều.

Bác chủ đi mất 1.5 giờ bác ạ, em không biết đường trong đó thế nào chứ để nổ máy 1.5 giờ bật máy lạnh đã hết rất nhiều xăng rồi, huống chi đi lại phanh, lại đi liên tục vậy.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
18/4/12
472
815
93
Bác chủ đi mất 1.5 giờ bác ạ, em không biết đường trong đó thế nào chứ để nổ máy 1.5 giờ bất máy lạnh đã hết hơn chục lít xăng rồi, huống chi đi lại phanh, lại đi liên tục vậy.

Em có khác gì đâu? 1 đoạn 5 km mất 1 tiếng và 1 đoạn cũng 11km mất 2 tiếng. Hình bác chưa đi qua bùng binh Lăng Cha Cả giờ cao điểm?

Hạng B2
9/7/13
460
720
93
City là tiết kiệm nhất rồi bác, nếu bác đi xe khác sẽ còn tốn hơn nữa, bác điểu chỉnh lại cách chạy xe cũng như xử dụng hệ thống điều hòa, âm thanh là ngon thôi. Chắc bác là lái mới.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
10/7/11
221
75
28
48
nhiều quá. nhưng muốn đo chuẩn nên lên cao tốc rồi chạy đều trong giới hạn tiết kiệm nhất là 60-80. nhớ reset hết rồi do đồng hồ. KỸ nữa nên đỗ đầy xăng , reset đồng hồ khi bắt đầu vô cao tốc. Đi về tầm 100 km đo là chuẩn. Chịu khó một lần thôi. chứ kẹt xe thì không hiểu nổi đâu.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
24/5/13
1.196
1.649
113
bác nghe nói đúng ko ?
Tầm bậy, e "phán" là dựa trên cơ sở thực tế, thực tế cả oto và xe máy, xe máy thì là xe của e wave s 110 đi đường trường sg- Cà Mau thường xuyên và đo mức tiêu hao giữa 2 loại xăng, xăng 92 đổ đầy bình đi đến gần cạn thì dc 140km, xăng 95 thì đi dc 190km với dk xe chạy đều tốc 60km/h. Còn xe oto thì e chạy q7 2012 3.0 của sếp, đi về Hồng Ngự , đổ 2 loại xăng thì 2 mức báo nhiên liệu khác nhau trong cùng quãng đường và điều kiện chạy như nhau, nhưng e ko có bằng chứng ghi lại do e ko còn chạy xe nữa. Với xe máy thì e chắc chắn 100% kết quả, bởi vì e thử rất nhiều lần, 1 tháng e đi sg-cm 4 lần mà, nên vấn đề tiêu thụ xăng e rất chú ý