Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Honda City chạy nội thành 15-16l/100k

Hạng D
24/5/13
1.196
1.649
113
Có dịp e sẽ tổng hợp những cây xăng dọc ql về miền tây có xăng 95 đúng chất lượng cho mọi người ghé đổ, nhiều cây xăng petrolimex để 95 nhưng toàn lởm, mặc dù đại lý chính thức (có số cửa hàng) hẳn hoi, có vài cây xăng nhìn bèo nhưng xăng 95 tốt nhưng lại gian lận số lượng (chênh lệch 5k/lần đổ cùng thể tích). Bác nào nghi ngờ lời e nói thì thử test 1 lần với xe của mình đi ạ

• Like
Reactions: Latumi and Không
Tập Lái
14/12/15
17
8
3
34
Khủng vậy bác. Em nghĩ Honda City là tiết kiệm xăng nhất phân khúc rồi mà. Xe em Cruze LTZ chạy 5000 km thì cũng chỉ 12.5l/100km. Em cũng toàn đi nội thành, kẹt xe tè le hết.
Thế bác nhầm. Xe Sunny bên Nissan em chạy đường kết hợp hết có 6.5l/100km, còn đường nội thành phố thì 11l/100km.

Hạng C
5/10/15
923
1.041
93
39
Thủ Dầu Một, Bình Dương
Tiêu hao nhiều hay ít còn phụ thuộc điều hoà nữa, bác nào len mở điều hoà ào ào cho mát nhanh hay phóng nhanh phanh gấp, vì city của em lúc tăng tốc đạp ga hơi mạnh tí thì đồng hồ báo tieu hao nhiên liệu tức thời lên Full luôn nhưng mà 18l như bác chủ thì hơi chóng mặt ah. Còn chạy kết hợp mà 6-7 L thì nghe hơi mát mát ah...

• Like
Reactions: No[2] and Latumi
Hạng B2
5/4/15
377
378
63
37
sài gòn
Honda City 2014 xe em chạy đường thành phố trung bình khoảng 15-17 lít/ 100 km. Theo các bác thì mức tiêu hao này có bình thường không? nếu không thì em nên làm gì cũng như kinh nghiệm chạy xe tiết kiệm hơn, các bác có thể chia sẻ giúp em không ?[pagebreak][/pagebreak]

Mod: ảnh trên là ảnh minh hoạ, không phải ảnh xe bác iloveos
Chào các bác,

Xe em City 2014 mới chạy gần 5000km, hàng ngày chạy đi làm đi về trung bình 11-12 km, tổng thời gian chạy 1,5 tiếng , tốc độ trung bình 10-30km/h. Đường đi khá đông xe, ( Nơ Trang Long, Vạn Kiếp, Hai Bà Trưng, Đinh Tiên Hoàng). Air Con quạt mức 1-2, mức lạnh là max, hoăc max-1. Đồng hồ xe em lúc nào cũng báo 15-17l/100k. Em len Honda Cộng Hoà kiểm tra thì họ nói bình thường, nhân viên Honda chay thử gần đó dao động 11-12l/100k, ho nói vậy cũng bình thường. Em nhờ các bác tư vấn giúp xem với thời gian và đoạn đường em chay thi việc tốn 15-17l/100k có xem là bình thường không ?

Ah, Có 3 lưu ý:

1. Xe em có gắn thêm 2 cái amply cho loa cửa trước và loa sub. Không biết là amply có làm cho động cơ chạy nhiều hơn để charge điện, nhất là lúc thắng -> tốn xăng hơn ? Ý em là nó giống tốn xăng của máy lạnh vậy ?

2. Lúc nhấc thắng lên, để cho xe chạy từ từ, kể cả không nhấn gas, đồng hồ nhiên liệu lên full 20l/100k lien ->có bình thường không?

3. Thắng xe đợi đèn đỏ, tốc độ tăng nhiên liệu khá nhanh.

Cám ơn các bác

em chắc chắc với bác là xe có vấn đề, con số đúng tầm 12l là nhìu. còn 14-15 là con số của kia và huyndai máy 2.0

• Like
Reactions: anhtuanrena
Hạng B2
23/7/15
332
245
43
36
Sub ko ảnh hưởng gì cụ ạ.
2. time cụ đi 1.5 tiếng cho 12klm thì bác phải vừa đi vừa bò. và hầu như rất ít khi bác cần dùng ga.
bác chỉ buông hết phanh em đảm bảo xe chạy nhanh hơn 15klm/h liền.
3. em chạy city nên hieur là. Khi bác ko Ga bác nhẫ phanh chân đồng hồ tua xăng bao giờ cùng max hoặc gần max. kiểu như nó chạy galanty số vậy đó. ví dụ bác để xe tự bò ko ga xe chạy đạt mức 15klm/h. đồng hồ xăng max. nhưng bác chỉ cần đạp ga 1 cái cho lên 16klm/h kim tua xăng tụt còn 2 3 vạch hoặc 5 vạch liền.
4. Bác dùng đèn đỏ lâu nên trả N hay P. còn đạp mình phanh chân bác phải đạp mạnh vào đợi 1 tý nó xe tụt Tua xăng. ( nên kéo P cho đở xăng và hại xe )
5. Bác nên riset chip A và B. Sau đó đổ đầy xăng rồi chạy đạt 100klm rồi đổ đầy lại chia ra xem bao nhiêu tiền và Lít.
6. cái đông hồ tính xăng bình quân như xe chỉ chuẩn khi chạy đường truongf thôi ạ. chạy phố nó tính bình quân của cái tua xăng nên ko chuẩn lắm.
7. em chạy hổn hợp 60% đường ngoại thành 40% đô thì Tp. em riset trip đúng 100klm em xem nó đòi có 5.3l/100klm thui ạ. nhưng để 1 time hổn hợp lại nó đẩy lên 6.2l/100klm.
8. đợt em mới lấy về chạy đường đèo 9 hơn 100klm ) em chạy mấy xã vùng cao . chỉ dùng được sô S để chạy vì rốc cao khó đi. đi suống phải khài S1 để khỏi dùng phanh là các cụ biết. chứ để D chạy thì cháy phanh và vỡ cản vì phanh ko kịp. nhưng nó chỉ đạt 9.5l/100klm thui ạ.
p/s : cùng 1 cung đường ông hàng xóm chạy city 2014 em chạy 2015. ông chạy có 5.5l trên 100klm cái đoạn đó. đầu tiên em nghỉ chắc oog già chạy điềm đạm nên mới thế. hôm em thử riisset TRIp chạy đếm klm và vẩn chạy theo cái kiểu em vẩn chạy. ( chạy Max KLm/h theo chỉ dẩn đường. 50 thì em chạy 50. 80klm ngoài đồ thị em cung đạp 70 có đoan lên 80. ko dám lên cao hơn vì dạo này bán tốc độ ghê quá.
về Kiểm tra đúng 100klm nó báo có 5.3l :D

Hạng C
5/10/15
923
1.041
93
39
Thủ Dầu Một, Bình Dương
Bác xách Cruze ra làm với em 1 cuốc SG - Vũng Tàu rồi so xem con nào ăn hơn ? Em chạy đi PT đợt fuel challegen 4.8l/100km.
Haha em đi công tác 2 ngày Dầu Tiếng thử test em ăn uống thế nào sẵn test trình chạy thế nào, máy Full điều hoà, tăng tốc kha khá, có lúc máu quá tắt econ, tốc độ tầm 40 tới 90, ai da, mấy bác Honda chắc không nói xạo đâu, em nó khá là tiết kiệm với lại chắc quen xe nên thấy ít ồn hơn lúc mới lấy, ngày đầu đi về hơn 5.2l/100km, ngày thứ 2 quen xe hơn nên chạy máy tay hơn đúng 5l/100km kaka, chạy nội thị thì cũng vô chừng nhưng 17l như bác chủ có khi bằng con Everest 2.4 đời 2007 của ông già em luôn. Xe bác chủ có kiểm tra đầu bugi chưa nhỉ, có khi nào nó bị bẩn dẫn đến xe phải phun nhiều xăng hơn để đáp ứng đúng vận tốc mong muốn nên hao xăng hơn

Attachments

Chỉnh sửa cuối:
Hạng C
3/3/12
524
369
63
Quận 2, tp. HCM
Cụ này chắc mới cưới v2 lần đầu đây
cứ chạy hết 10k km thì xe chuyển về mức tiêu thụ chuẩn
xe e crv 2.4 mà toàn nội thành chua đến mức đó

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
23/7/15
332
245
43
36
Haha em đi công tác 2 ngày Dầu Tiếng thử test em ăn uống thế nào sẵn test trình chạy thế nào, máy Full điều hoà, tăng tốc kha khá, có lúc máu quá tắt econ, tốc độ tầm 40 tới 90, ai da, mấy bác Honda chắc không nói xạo đâu, em nó khá là tiết kiệm với lại chắc quen xe nên thấy ít ồn hơn lúc mới lấy, ngày đầu đi về hơn 5.2l/100km, ngày thứ 2 quen xe hơn nên chạy máy tay hơn đúng 5l/100km kaka, chạy nội thị thì cũng vô chừng nhưng 17l như bác chủ có khi bằng con Everest 2.4 đời 2007 của ông già em luôn. Xe bác chủ có kiểm tra đầu bugi chưa nhỉ, có khi nào nó bị bẩn dẫn đến xe phải phun nhiều xăng hơn để đáp ứng đúng vận tốc mong muốn nên hao xăng hơn
Chạy eco chỉ bật khi như cụ chủ chạy nội thị tốc độ thấp. Chứ bt bật em thấy nó yếu yếu. Em toàn tắt eco mà củng 5.3l hổn hợp.
Cụ cứ mạnh dạn tắt eco đi cho nó sướng khà khà.

Hạng D
16/12/12
2.042
2.182
113
39
Bình Dương
Em thì nghĩ bác chủ đậu xe nổ máy chờ khi có việc phải dừng nhiều nên mới vậy chứ chạy hằng ngày đều đặn mà ăn uống cở đó nghe có vẻ khó tin.