Hạng B2
18/9/04
295
4
18
Đâu đó
RE: HONDA SẮP SX XE HƠI TẠI VN - CONFIRMED

Em tính, sắp tới lúc huynh đệ tương tàn thế này ta mua xe cũ đi tạm, đỡ mất giá:)

Mai
Hạng B2
24/7/04
196
13
18
Hanoi

Hehe về vụ cá độ tôi cũng tham gia (còn có bác Kebab, Pigeon và awake cùng cửa nữa, là HD sẽ không làm gì ở VN cho đến hết 2005), tôi cũng rất muốn thua vụ cá độ này để thị trường oto VN thêm sôi động với Honda.

Các bác để ý đến con số xem, tổng vốn đầu tư chỉ tăng thêm có 58 triệu USD (từ 151,2 triệu USD hiện nay lên 209,2 triệu USD) và vốn pháp định chỉ tăng 17.5 triệu USD (từ 45,4 triệu USD lên 62,9 triệu USD) thì nhà máy SX oto này cũng chỉ lắp gép với số lượng rất khiêm tốn thôi.

Nhìn vào con số đầu tư cho SX oto của Slovakia (một nước đang phát triển và mở rộng thị trường oto của châu Âu) gần đây (06/2004) ta sẽ thấy sự khác biệt:
- Volkswagen hiện là hãng lớn duy nhất lắp ráp oto tại Slovakia
- Peugeot Citroen đầu tư nhà máy trị giá 700 triệu EURO sẽ đi vào hoạt động vào năm 2006 với sản lượng ban đầu là 300.000 xe/năm
- Kia hợp tác với Huyndai đầu tư nhà máy đâu tiên của mình ở châu Âu trị giá 871 triệu USD, và sản xuất 200,000 xe/năm (compact and passenger) vào năm 2006

Hạng B1
29/1/04
92
0
0
Hà Nội

Bác Mai ơi, do Slovac là nước Đông Âu đang phát triển, nhân công rẻ, khát tiền đầu tư mà lại nằm ngay tại thị trường EU nên mới được đầu tư vậy để còn hạ chi phí. Chớ xe nước mình LD thì có mà xuất cho khỉ, vừa đắt lại cụt hết các options rùi.

Ngay cả thằng em Lào Căm ngay bên cạnh nó nhìn thấy dân mình đi xe trong nước vừa đắt vừa lởm nó cười cho thối mũi. Bên nó chạy rặt toàn Lexus với cả C, S thui à.

Vậy với cái thị trường như vậy bác hy vọng chúng nó đổ nhiều tiền vào để đi sớm à. Ở khu vực mình các đại gia toàn phi tiền vào TL hết.

Hạng B2
27/12/04
380
1
18

Vậy các bác cho hỏi tại sao ở Việt nam mình: CÁI GÌ CŨNG PHI LÝ MÃI NHƯ THẾ?

Mai
Hạng B2
24/7/04
196
13
18
Hanoi

Trích đoạn: 2addicted2cars

Bác Mai ơi, do Slovac là nước Đông Âu đang phát triển, nhân công rẻ, khát tiền đầu tư mà lại nằm ngay tại thị trường EU nên mới được đầu tư vậy để còn hạ chi phí. Chớ xe nước mình LD thì có mà xuất cho khỉ, vừa đắt lại cụt hết các options rùi.

Vậy với cái thị trường như vậy bác hy vọng chúng nó đổ nhiều tiền vào để đi sớm à. Ở khu vực mình các đại gia toàn phi tiền vào TL hết.

Hoàn toàn đồng ý với bác Nghiện car, đấy là lý do tôi cá độ, tôi nghĩ TL và TQ sẽ hút hết đầu tư vì quy mô thị trường ở đó.

Một thế mạnh khác của Slovac thu hút các nhà SX oto là chất lượng của lao động và đội ngũ kỹ thuật tại Slovac được đánh giá rất cao về tay nghề và kỷ luật lao động nữa đấy (vào bậc nhất từ hồi XHCN đấy).

nếu ngay bây giờ HOnda bán xe tại việt nam thì em thề với các bác là em không thèm ngó ngàng tớ iđâu![&:]

lý do là em đang GIẬN sau vụ Honda bắt một chú việt uống nước thải.:mad:

tuy nhiên từ nay cho đến khi Honda sản xuất xong và bán ra thị trường thì có thể em cũng ... hết giận rùi cũng nên.:D:D:D:D

O.S.P.D
27/1/04
649
982
93
Vietnam

Nhưng mà các bác ơi, Honda chỉ đang nộp hồ sơ thôi mà, biết Bộ KH - ĐT có duyệt không ?

...bác tít ui...hè...hè...cái vụ cá độ có iem tham gia nhưng mà là có thời hạn (2005)....cá bác ui...HD bây giờ mới lộp HS, cứ cho HD lốp bi cực khéo đi...thì cũng phảỉ mất 3-6 tháng để có giấy phép, bi giờ là tháng 3 roài...để ra được con xe đầu tiên chắc lúc đó bác phọt quay sang yêu HD là vừa....(chắc mình thắng độ roài bác Mai ui...):D

Mai
Hạng B2
24/7/04
196
13
18
Hanoi

Chào bác kebab, nếu có HD ở VN bác phải làm cái CRV cho hoành tráng, bác đô con thế thì Matiz có vẻ hơi bé đấy.