Tập Lái
4/1/18
11
5
3
Hồ Chí Minh
Em đang tìm hiểu - Mong Anh ,Chị dành thời gian đọc và có thể được xin trả lời dùm em ạ. Em xin cám ơn

Như vậy : nếu Em mua chung cư sắp bàn giao - theo em biết là chưa bàn giao cho gia đình nào và chưa cấp sổ - mà mua sang tên của chủ căn chung cư đã mua trước đó với chủ đầu tư - thì em tìm hiểu người mua ( em ) và người bán lại chung cư đó sẽ lên Sàn giao dịch chủ đầu tư để làm thủ tục và phụ lục sang tên mới ạ? ( sang tên Em ), vậy bảng sang tên này chỉ cần chữ ký người mua- người bàn và chủ của cả chung cư ấy ( chủ đầu tư ) là hợp lệ, hay phải có xác nhận của Phòng công chứng thì mới hợp lệ ạ?

em cám ơn- nếu sai sót mong Anh, chị cho ý kiến ạ!

Hạng B2
30/1/18
269
165
43
Em đang tìm hiểu - Mong Anh ,Chị dành thời gian đọc và có thể được xin trả lời dùm em ạ. Em xin cám ơn

Như vậy : nếu Em mua chung cư sắp bàn giao - theo em biết là chưa bàn giao cho gia đình nào và chưa cấp sổ - mà mua sang tên của chủ căn chung cư đã mua trước đó với chủ đầu tư - thì em tìm hiểu người mua ( em ) và người bán lại chung cư đó sẽ lên Sàn giao dịch chủ đầu tư để làm thủ tục và phụ lục sang tên mới ạ? ( sang tên Em ), vậy bảng sang tên này chỉ cần chữ ký người mua- người bàn và chủ của cả chung cư ấy ( chủ đầu tư ) là hợp lệ, hay phải có xác nhận của Phòng công chứng thì mới hợp lệ ạ?

em cám ơn- nếu sai sót mong Anh, chị cho ý kiến ạ!
cái này còn tùy thuộc vào việc dự án bác định mua đã thu VAT chưa. Đối với những dự án đã thu VAT thì cần ra phòng công chứng đóng thuế thu nhập cá nhân. Còn những dự án chưa thu VAT thì ko cần phải ra công chứng đâu bác :) .

• Like
Reactions: Luanlinhnam
Hạng D
12/7/13
2.069
7.699
133
Hồ Chí Minh
sắp bàn giao, mình hiểu là đã ký HĐ MUA BÁN NHÀ Ở HÌNH THÀNH TƯƠNG LAI.
Thủ tục:
1. Bên bán làm giấy đề nghị theo mẫu cđt, đợi cđt xác nhận ( khoảng 1 tuần ) và cung cấp hóa đơn vat số tiền đã thanh toán
2. bên bán và mua dẫn nhau ra phòng công chứng chuyển nhượng hđmb
3. bên bán lên chi cục thuế quận nơi căn hộ đó nộp hồ sơ thuế tncn, đợi vài ngày có kq lên kho bạc nộp thuế
4. nộp thuế xong đem hóa đơn về nộp lại cđt
5. Chờ cđt xác nhận là xong
người mua thừa hưởng bộ hđmb tên người cũ ( tên người cũ ) kèm theo văn bản công chứng và giấy xác nhận cđt