Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Hộp số BMW 325i E46 bị lỗi

Hạng D
19/9/09
1.089
173
63
www.autovn911.com
bananhso nói:
auto_vn911 nói:
thân gửi các bác đi 325i m54!
lỗi đa phần của dòng này thường k thuộc về hộp số, các bác cân nhắc kỹ khi quyết định mở hộp số để sữa. vì thông thường khi mở ra lắp vô sẽ dẫn đến hiện tượng giật cục khi chuyển số và vài hiện tượng bực mình khác. khi quyết định làm lại hộp số thì không còn cách nào khac là nên thay nguyên cụm. ba bộ phân chính gồm. seal kits, bộ bố, và biến mô + bơm.
lỗi này thường thuộc về phần điều khiển chứ không phải bộ phận chấp hành, vì vậy phải check kỹ trước khi quyết định cho em lên bàn mổ.
thân!
lỗi

Bác cho em hỏi: hiện tượng xe em giống mô tả trên (chuyển số chậm khi vòng tua lên đến 2.000, xe nhiều lúc ga rất hụt, phải gần 3000 mới chạy được tốc độ 30km, khi giảm ga thỉnh thoảng giật hực phát...) Đồng thời trên taplo báo lỗi hộp số. Khi cắm máy quét thì ra cái lỗi Gear Monitoring 4. Mới thay dầu hộp số chưa lâu. Như vậy chính xác là lỗi hộp số rồi đúng không bác? Hình lỗi đây ạ
h t t p://i611.photobucket.com/albums/tt197/bananhso_diendan/image_zps52ad7afc.jpg (sory em không chèn ảnh được)
xe bác là xe j bác ui?? 325 m54, hộp số zf 5hp19 thì dc giải thít như sau:
hiện tượng như bác mô tả là hiện tượng kèm theo khi hộp số báo lỗi điều khiển bác ạ. nguyeem nhân là cái G4 kìa. khi bao lỗi hộp số bác xóa lỗi rồi thử lại, cứ chạy thoải mái, đủ kiểu cho đến khi lỗi bánh răng nổi lên. chạy thêm 1km gaz hơi cao tý 3-4000v/p. sau đo về đọc lại lỗi.
nếu chỉ một lỗi g4 kia thì bác nên thay switch gear, nếu kèm them lỗi stalling speed thì nên rebult lại hộp số.
kinh nghiệm chia sẽ!

Hạng B1
5/12/13
59
39
18
auto_vn911 nói:
bananhso nói:
auto_vn911 nói:
thân gửi các bác đi 325i m54!
lỗi đa phần của dòng này thường k thuộc về hộp số, các bác cân nhắc kỹ khi quyết định mở hộp số để sữa. vì thông thường khi mở ra lắp vô sẽ dẫn đến hiện tượng giật cục khi chuyển số và vài hiện tượng bực mình khác. khi quyết định làm lại hộp số thì không còn cách nào khac là nên thay nguyên cụm. ba bộ phân chính gồm. seal kits, bộ bố, và biến mô + bơm.
lỗi này thường thuộc về phần điều khiển chứ không phải bộ phận chấp hành, vì vậy phải check kỹ trước khi quyết định cho em lên bàn mổ.
thân!
lỗi 

Bác cho em hỏi: hiện tượng xe em giống mô tả trên (chuyển số chậm khi vòng tua lên đến 2.000, xe nhiều lúc ga rất hụt, phải gần 3000 mới chạy được tốc độ 30km, khi giảm ga thỉnh thoảng giật hực phát...) Đồng thời trên taplo báo lỗi hộp số. Khi cắm máy quét thì ra cái lỗi Gear Monitoring 4. Mới thay dầu hộp số chưa lâu. Như vậy chính xác là lỗi hộp số rồi đúng không bác? Hình lỗi đây ạ
h t t p://i611.photobucket.com/albums/tt197/bananhso_diendan/image_zps52ad7afc.jpg (sory em không chèn ảnh được)
xe bác là xe j bác ui?? 325 m54, hộp số zf 5hp19 thì dc giải thít như sau:
hiện tượng như bác mô tả là hiện tượng kèm theo khi hộp số báo lỗi điều khiển bác ạ. nguyeem nhân là cái G4 kìa. khi bao lỗi hộp số bác xóa lỗi rồi thử lại, cứ chạy thoải mái, đủ kiểu cho đến khi lỗi bánh răng nổi lên. chạy thêm 1km gaz hơi cao tý 3-4000v/p. sau đo về đọc lại lỗi.
nếu chỉ một lỗi g4 kia thì bác nên thay switch gear, nếu kèm them lỗi stalling speed thì nên rebult lại hộp số.
kinh nghiệm chia sẽ!

Ôi cám ơn bác auto_vn911 nhé. Em đã thử rồi bác ơi. Xe em 318 đời 2003. Đọc lỗi, xoá thử lỗi, chạy một lúc nó lại hiện lên và đọc vẫn chỉ có lỗi Gear Monitoring 4 thôi, không kèm lỗi khác, đọc cả 2 lần đều vậy, không kẻm lỗi Stalling speed đâu. Nghĩa là nó chỉ hỏng cái công tắc chuyển hộp số Switch gear thôi hả bác? (em cũng thắc mắc hộp số tự động rất bền mà sao hỏng nhanh được thế)

Hạng B1
5/12/13
59
39
18
Mà cái Switch Gear nó là cái nào trong này hả bác auto_vn911: Để em xem thay hết bao nhiêu tiền, có lẽ còn nhẹ hơn mua hộp số bãi. Xe em BMW E46, 318i, SX 9/2003, máy N42 bác ạ

Last edited by a moderator:
Hạng D
19/9/09
1.089
173
63
www.autovn911.com
bananhso nói:
Mà cái Switch Gear nó là cái nào trong này hả bác auto_vn911: Để em xem thay hết bao nhiêu tiền, có lẽ còn nhẹ hơn mua hộp số bãi. Số VIN của em là xxxxxx h t t p://realoem.com/bmw/select.do?vin=ee31231
Xe em BMW E46, 318i, SX 9/2003, máy N42 bác ạ
cái P/N đây bác ui: 24357532668
P/S: vì có một vài điều cần lưu ý khi post thông tin về số VIN của xe. có quá nhiều điều nguy hiểm khi bác post chà bá cái số VIn của xe bác lên trên cộng đồng. nên các bác không nên đưa cái số VIN lên. nếu các bác tin 1 ai đó thì chỉ nên PM inbox thôi nhé.
đừng tạo điều kiện cho kẻ gian chứ các bác!

• Like
Reactions: tynguyenduy
Hạng D
5/12/13
2.445
2.194
113
E cũng ngồi hóng để bắt bệnh xe e...cưỡi mấy hoa hậu già này cũng hồi hộp các bác nhỉ...kkk

• Like
Reactions: lê long
Tập Lái
8/6/14
30
18
3
37
Con E46 đời 2000 của em cũng đã bị báo lỗi hộp số hiển thị bánh răng cưa rồi. Nhưng khi em tắt và rút chìa khóa ra khoảng 20 giây rồi khởi động lại thì trở lại bình thường, nhưng cứ chạy được một đoạn thì lại lập lại như vậy nữa. Trước đó cũng đã báo lỗi và em cũng đã thay nhớt hộp số rồi nó hết được vài ngày rồi bây giờ lại lỗi tiếp. Có bác nào có cách giúp hộ em với..

Tập Lái
8/6/14
30
18
3
37
Còn một điều này nữa là mỗi sáng khi khởi động máy thì số chuyển đổi ở vòng tua cao ( 3000 v/p) và thường chuyển về số thấp khi đang chạy bình thường ( chuyển cũng đột ngột)
Còn khi báo lỗi bánh răng cưa thì mỗi lần chuyển số xe bị giật giật.

Hạng B2
19/1/08
244
182
43
360.yahoo.com
Ôi cám ơn bác auto_vn911 nhé. Em đã thử rồi bác ơi. Xe em 318 đời 2003. Đọc lỗi, xoá thử lỗi, chạy một lúc nó lại hiện lên và đọc vẫn chỉ có lỗi Gear Monitoring 4 thôi, không kèm lỗi khác, đọc cả 2 lần đều vậy, không kẻm lỗi Stalling speed đâu. Nghĩa là nó chỉ hỏng cái công tắc chuyển hộp số Switch gear thôi hả bác? (em cũng thắc mắc hộp số tự động rất bền mà sao hỏng nhanh được thế)
của e trước cũng báo lỗi y như của bác "Gear Monitoring 4" xe đi gừ gừ rất bực, hiện tượng của e là để xe qua đêm là bị, đi đường dài thì ko bị.
E mở nắp hộp số ra, vệ sinh các kiểu, nằm 2 ngày ở gara cuối cùng có cu e đang chạy e46 325i, e rút cái ĐK hộp số của nó cắm sang của e là hết lun, còn của e cắm sang của nó là báo lỗi bánh răng lun.
E thay lun ĐK hộp số là ngon lun ạ
Của bác đúng thế thì đặt về rất là rẻ ạ ( e thay xong mới bit m mua cao gấp đôi)

Hạng B2
11/10/09
118
9
18
Các cụ cứu em với, xe em là e46 2004. Mấy hôm nay em đi có hiện tượng lạ như sau:
- Chuyển số rất muộn, có khi lên đến 3000 v/p
- Nếu đạp ga từ từ thì chuyển số lại bình thường, tầm 2000v/p
- Để ở chế độ cruise thì kim xăng nháy liên tục, đang đi tầm 90km/h thì đột ngột chuyển xuống số thấp ( số 1 hoặc 2) mà xe đi đường bằng, ko lên dốc hay xuống dốc gì cả.
Em ra gara người quen thì phán là hộp số bị lỗi nhưng em lại không thấy đèn check hình răng cưa. Theo các bác thì vợ 2 em bị gì ạ? còn nếu cần sửa hộp số thì em có thể ra đâu dc ( em ở HN). Em sợ vào EA lắm, vào đấy họ lại phán thay vỏ bỏ ruột chết.
( à quên, em mới thay dầu hộp số lúc 12v ạ)
Thay dầu số vệ sinh tổ ong

• Like
Reactions: nhapmonbm