Tập Lái
30/6/16
21
18
3
Hộp số CVT Vinfast Fadil kêu o o ở tốc độ thấp có bình thường không?

*Ảnh minh họa

Chào các bác,

Em lấy Fadil được tròn 1 năm, xe đi ok trong tầm giá, hộp số CVT và máy 1.4 với tự trọng xe gần 1tấn vọt, yên tâm khi vượt, mỗi tội có tiếng o o nhẹ khi đi tốc độ thấp dưới 40km/h. Qua ngưỡng đó lại êm.

Vậy em xin hỏi các bác là có cách gì khắc phục được không ? Và theo như sách HDSD thì nhớt hộp số này không cần thay trừ khi sử dụng xe trong điều kiện "khắc nghiệt" là sau 72.000km.

Em sử dụng xe thì trong điều kiện khá là nhẹ nhàng và tốt cho xe. Vậy là khỏi cần thay suốt đời hay sao ạ ?

Trân trọng cảm ơn các bác.

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: VitaraV6
Hạng D
8/5/16
1.251
837
113
Chào các bác,
Em lấy Fadil được tròn 1 năm, xe đi ok trong tầm giá, hộp số CVT và máy 1.4 với tự trọng xe gần 1tấn vọt, yên tâm khi vượt, mỗi tội có tiếng o o nhẹ khi đi tốc độ thấp dưới 40km/h. Qua ngưỡng đó lại êm.
Vậy em xin hỏi các bác là có cách gì khắc phục được không ? Và theo như sách HDSD thì nhớt hộp số này không cần thay trừ khi sử dụng xe trong điều kiện "khắc nghiệt" là sau 72.000km.
Em sử dụng xe thì trong điều kiện khá là nhẹ nhàng và tốt cho xe. Vậy là khỏi cần thay suốt đời hay sao ạ ?
Trân trọng cảm ơn các bác.
Vụ tiếng kêu thì em ko biết, còn về nhớ hộp số thì: có điều kiện thì cứ thay nhớt bác ạ

Hạng D
3/9/08
4.594
46.885
113
CVT chiếc nào cũng kêu như vậy.
Cách đây mấy hôm vô tình chạy song song con city khoảng 40km/h cũng nge nó ooo ro ro.
Dây đai kim loại bên trong hộp số kêu thôi. Đó là 1nhược điểm đặc trưng của cvt.

14/6/17
876
424
63
CVT chiếc nào cũng kêu như vậy.
Cách đây mấy hôm vô tình chạy song song con city khoảng 40km/h cũng nge nó ooo ro ro.
Dây đai kim loại bên trong hộp số kêu thôi. Đó là 1nhược điểm đặc trưng của cvt.
City 16 khi nha chan ga sau khi dap tang toc cung nghe tieng keu khuc khuc khuc. Va bi giat giat 1 ti.

• Like
Reactions: hoadat
dEs
11/5/20
2.091
137.814
113
Điều kiện giao thông ở VN là khí hậu nóng ẩm, bụi bặm nhiều, chất lượng nhiên liệu kém, giao thông hay chạy đoạn ngắn, hay phải thắng liên tục...>> đó là điều kiện vận hành khắc nghiệt đó bác. Còn nếu là bác cứ vác xe ra là lên cao tốc chạy đều 60-100km/h mỗi ngày làm đều đặn như thế 50-100km thì đấy là điều kiện lý tưởng.