Hạng C
2/11/08
700
441
63
Tôi đang đi một chiếc xe sử dụng hộp số CVT 10 năm tuổi. Hiện tại xe gặp vấn đề là đi ở giải tốc độ thấp dưới 40km/h thì có hiện tượng giật chồm - giống như việc mình bóp côn vặn ga xe máy. Dừng đèn đỏ để D xe cũng có hiện tượng chồm chồm lên như vậy. Vượt qua ngưỡng 40km/h thì lại thoát máy, đi bình thường.

Mong các bác có kinh nghiệm có thể chia sẻ nguyên do.

Xe mình hộp số CVT đi tốc độ thấp bị giật, do đâu?
*Ảnh minh họa

14/6/17
876
424
63
Tôi đang đi một chiếc xe sử dụng hộp số CVT 10 năm tuổi. Hiện tại xe gặp vấn đề là đi ở giải tốc độ thấp dưới 40km/h thì có hiện tượng giật chồm - giống như việc mình bóp côn vặn ga xe máy. Dừng đèn đỏ để D xe cũng có hiện tượng chồm chồm lên như vậy. Vượt qua ngưỡng 40km/h thì lại thoát máy, đi bình thường.

Hóng bác chủ.

Tập Lái
17/12/17
9
21
3
45

View attachment 2789421*Ảnh minh họa

Trước xe Yaris 2017 của bà xã em cũng gần như vậy, khi đi chậm rồi ga nhẹ thôi nó cũng giật phát, phải thực sự mớm nhẹ ga mới không bị, đi rất khó chịu, em thấy chán nên bán luôn.
Chờ bác chủ check và chia sẻ kinh nghiệm

Hạng D
26/6/11
3.125
2.170
113
Đà Lạt 0918.525.070
cvt thì trước sau cũng bị thôi, chạy cvt mà cứ thốc ga mạnh thì bị sớm hơn, cvt khi hộp số chớm ồn hơn bình thường là đã thấy mệt rồi

• Like
Reactions: pcloud
Hạng C
2/11/08
700
441
63
mình xin phép ko share tên hãng để anh em khỏi lan man. mình đã tháo hộp số để kiểm tra, thay lại các gioăng phớt; nhớt và chạy lại phần mềm bộ điều khiển. tình trạng vật lý bánh răng các thứ vẫn rất ổn nhưng chạy tới là bị cà giựt cà giựt rất bực. đạp thốc ga thì sẽ thoát nhanh hơn.
Xe mình hộp số CVT đi tốc độ thấp bị giật, do đâu?

Hạng C
2/11/08
700
441
63
cvt thì trước sau cũng bị thôi, chạy cvt mà cứ thốc ga mạnh thì bị sớm hơn, cvt khi hộp số chớm ồn hơn bình thường là đã thấy mệt rồi
bác cho anh em biết chi tiết hơn được không? nếu nó là bệnh chung của CVT thì anh em chạy các hãng khác nhau sẽ biết đường để phòng /chữa. thanks bác.