Hạng B2
19/5/21
158
1.637
93
View attachment 2512911*Ảnh minh họa

Các bác nào đi nhiều dòng xe cho em hỏi, em mới lấy Cerato hồi lái thử thì đi ít không để ý. Về rồi đi nhiều thấy cái hộp số AT 6 cấp của Kia làm nó ngu kinh khủng.

Đại khái là nó chuyển số ở cấp số 3-4-5 rất là ngật ngưỡng, kiểu như đi phố là nó liên tục chuyển số, từ số 3 - 4 là cảm giác xe bị ghì lại rồi mới chuyển. Nhiều khi muốn thả trớn để xe phóng tới mà nó cứ ghì xe lại về số 3 rồi mới buông ra :(((((

Trước em chạy con vios CVT thấy nó thả trớn nhiều lắm, ko bị như vậy. Ko rõ là hộp số có cấp nó vậy hay sao ạ. Em hỏi hãng nó kiểm tra kêu bình thường ko hư hỏng gì
Xe nhiêu km rồi bác, nếu trên 100k check nhớt hộp số. Nếu nhớt nhao, lọc ok thì bác nên dyno, remap ecu. Mình ko có kinh nghiệm xe Kia nhưng ko nghĩ hộp số nó quá tệ vậy. Mình qua 5 xe AT đều ok cả, ko thích cvt :)

Hạng B2
19/6/12
337
238
43
36
chạy số tay MT đi bác, thả ga đạp côn có khi nó thả trớn dc cả cây số

• Love
Reactions: congtumau
Hạng D
22/12/09
3.137
18.273
113
Thái Bình
Hộp số có cấp khi giảm ga thì nó sẽ xuống cấp số phù hợp giữ lực kéo và cả lực hãm động cơ cho xe. Thánh nhân lại muốn nó buông ra luôn để xe lướt đi như xe tay ga cho sướng thì khác nào mấy tay đi xe dream wave mà lắp thêm cái này:

Hộp số Kia Cerato 6 cấp bị ngật ngưỡng khá khó chịu, các bác tư vấn

Hạng D
24/8/07
1.661
2.706
113
Hộp số có cấp khi giảm ga thì nó sẽ xuống cấp số phù hợp giữ lực kéo và cả lực hãm động cơ cho xe. Thánh nhân lại muốn nó buông ra luôn để xe lướt đi như xe tay ga cho sướng thì khác nào mấy tay đi xe dream wave mà lắp thêm cái này:

View attachment 2514296
mới biết luôn, cám ơn bác, để độ cho con Future kaka

dEs
11/5/20
2.091
139.621
113
Bác nói đúng thật. Em chuyển từ CVT của Toyota sang hộp số AT thấy đi trong phố nó sang số rõ rệt thật.
Còn CVT thì k thể cảm nhận được việc chuyển số
Đó là li do nhiều người ko thích CVT, trong đó có mình. MÌnh chạy AT muốn êm là êm, ngật ngưỡng là ngật ngưỡng chứ CVT muốn nó ngật ngưỡng cũng ko đc nên hơi chán :).

• Like
Reactions: nta139
Hạng F
7/8/17
7.467
10.166
113
Bác nói đúng thật. Em chuyển từ CVT của Toyota sang hộp số AT thấy đi trong phố nó sang số rõ rệt thật.
Còn CVT thì k thể cảm nhận được việc chuyển số
CVT có số đâu mà chuyển bác. "cấp số giả lập" cũng đâu phải là số thật.

Hạng D
21/3/08
4.830
4.324
113
hcm
Nếu xe 6 cấp mà đi cảm giác xe khó chịu thì chắc xe có lỗi, dù không thể đem vô cấp ra so sánh với có cấp, nhưng cảm giác bác chủ diễn tả thì lái khá khó chịu, trước lái một con Cruise LTZ cực kỳ khó chịu khâu tự giảm số như kiểu bác chủ trình bày!