Hạng B2
8/1/12
243
46
28
10 năm mình đi 3 xe mer và phải công nhận mer hay hỏng vặt so với bmw, audi, pórsche nhưng các bác làm 1 cái so sánh nhỏ nhé : mer nói chung về option và nội thất đẹp, giá cả bao giờ cũng rẻ hơn khoảng 200tr so với 2 em kia. Sau 2 năm bảo hành nếu nó hư hỏng gì thì các bác thay đồ cùng đâu đến số tièn đó đâu mà các bác kêu ca gì :). Như thằng lexus đắt hơn có khi đến cả tỷ bạc và nó cũng hỏng chứ đâu phải nó chẳng bao giờ hỏng đâu. Các bác thay đồ mới vào thì xe càng ngon chứ có mất gì đâu :)

Cá nhân em nghĩ chi phí là một phần bác ạ...phần còn lại là sự tiện nghi & tin tưởng. Đang sử dụng bình thường đột nhiên bịnh bất tử thì sao ? đó là xe em hư cái ghế phụ,chứ gặp ngay ghế lái mà nhân viên rửa xe nó đẩy xuống để hút bụi,sau đó đơ luôn thì làm sao bác lái được nữa...Giống như chim sợ cành cong,chẳng biết nó có bị gì bất thình lình nữa không.

Hạng D
21/9/10
1.937
11.045
113
Cái này còn active không bác ? Sao Vinastar PMH không tư vấn cho em nhỉ ?
ko được bác chửi ầm lên: thương hiệu lớn mà vừa hết bảo hành 1 tháng là hư, giống lừa người tiêu dùng quá vậy? đòi liên lạc của Mez bên Đức để complain. 99% là đc, tư duy bọn châu Âu rất ok

Hạng D
20/4/06
1.415
1.189
113
Phần điện nó hỏng không biết trước được đâu bác ơi giống như đang tự nhiên hắt hơi sổ mũi vậy mà. Xe càng nhiều cảm biến thì càng mau hỏng. Nếu như rất nhiều xe bị như bác thì mới nói là có vấn đề. Bác vào garage bác thấy bmw, audi cũng sửa đầy ra đó thôi.

Hạng C
12/1/11
799
523
93
45
TP HCM
www.facebook.com
Phần điện nó hỏng không biết trước được đâu bác ơi giống như đang tự nhiên hắt hơi sổ mũi vậy mà. Xe càng nhiều cảm biến thì càng mau hỏng. Nếu như rất nhiều xe bị như bác thì mới nói là có vấn đề. Bác vào garage bác thấy bmw, audi cũng sửa đầy ra đó thôi.

Cũng chưa chắc hỏng, nhiều khi chỉ do software mà thôi .... xe Mer có 30-50 hộp .... mỗi hộp đều có firmware riêng. Nếu là phần cơ khí thì cho là hao mòn còn đối với "hộp" ecu thì người sửa nên check phần firmware, nhiều khi hộp báo hư nhưng là hư phần mềm thôi, load/reflash/upgrade lại là ok ... như iphone vậy nhiều khi dính "ăn táo" thì restore lại là được trừ khi phần hardware bị hư/cháy thì mới không xử lý được.

Nếu bác nào để ý kỹ thì mỗi lần đi bảo dưỡng thì ktv hay in ra tờ Xentry Report, trên Report đó đều ghi mã HW của từng hộp & kế bên ghi Software đang có trong hộp đó (và ngày tháng của software). Theo kn của em thì hiếm có hộp nào mà ra duy nhất chỉ một firmware, hầu như hộp nào cũng có update sau đó một thời gian sx.

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: vqhoang