Hạng D
16/10/10
2.145
56
113
SG
Tối ngủ Morin, nhưng em vẫn nhớ Huế quê, ở quê thì buồn và chán lắm!
Vậy vẫn nhớ !
Đồng áng thì thiệt là vui, có khi trăng chưa lặn hết, ánh sáng trăng còn đầu ngọn tre, đã nghe bà con gọi nhau ơi ới. Chị trẻ giọng nặng trịch kêu hàng xóm dậy đi nhóm bếp kìa. O lớn tuổi giọng nhẹ như mây trôi, gọi các o khác cùng ra đồng...
Đây là thói quen hay tập tục, em không biết nữa, dân Huế quê vẫn thích đồng hồ báo thức kiểu này. Em thì thấy quá hay !
...
Tờ mờ sáng ko ngủ được, em vác máy mượn xe lễ tân, gọi là đi chơi lúc 4h sáng, sợ khiếp khi đêm đen, run vì hơi còn lạnh, em vẫn phóng xe về phía Thuận An, 8h mới hội thảo nên chả sợ mấy !
.
...
Việc đồng áng, ruộng lúa ướt át, Huế quê cũng vậy. Đồ ăn treo trên chú nộm chỉ bằng một cây tre và cái nón vải rách nát... Em được các chú không còn trẻ mời ăn xôi đường, thế là em được ăn sáng, một món không ngon, không ấn tượng gì ngoài việc ăn lúc hơn 4h sáng, xôi hẩm tí vì cái không khí lạnh làm nhanh dịu những chiếc lá chuối gói bọc ngoài. Mưa lất phất. Lại ngụm chè xanh, lần này không có bát hay ly gì cả, cứ giơ ấm lên và ngửa cổ ra, ấm lắm ạ! Món không ngon, nhưng là bửa ăn đặc biệt. Lòng cứ quặn thắt lại theo nhịp thở...

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: anhoa
Hạng F
6/5/06
6.838
145
83
người huế hay mắc bệnh ghẹo/cà thọt, cái này đặc trưng ko lẫn đâu được :D
zọt lẹ

HT đừng quánh em, em cũng gốc huế, cũng khoái ghẹo người ta như HT vậy hí hí
Ghẹo người khác là cả một nghệ thuật, ghẹo mà người ta ghét là bình thường (em), còn ghẹo mà người ta lại vui vẻ, thoải mái là cả một nghệ thuật (HT)
, cái này ko phải ai cũng làm được đâu nhe

Hạng C
13/7/11
647
23
18
HCM
KVL nói:
Cháo gà nấu bằng đỗ xanh đó bác.
Vậy ở Huế chè đậu xanh gọi là .... cháo gà:D:D:D
Ông Tặc Răng kỳ này uống lộn thuốc rùi à? Quê ở Độp Đé mà mơ mộng dữ te. Tuần sau tui ra Huế
với ông hỉ???

Tập Lái
14/9/12
16
0
3
Cho em đang kí thêm một MBFC gốc Huế với. E thấy cũng có nhiều người trong hội có liên quan đến Huế, hay các bác làm một quả off MBFC xứ Huế tại sì gòn nhỉ !!!

Hạng C
26/11/10
718
4
18
35
T.ran nói:
Tối ngủ Morin, nhưng em vẫn nhớ Huế quê, ở quê thì buồn và chán lắm!
Vậy vẫn nhớ !
Đồng áng thì thiệt là vui, có khi trăng chưa lặn hết, ánh sáng trăng còn đầu ngọn tre, đã nghe bà con gọi nhau ơi ới. Chị trẻ giọng nặng trịch kêu hàng xóm dậy đi nhóm bếp kìa. O lớn tuổi giọng nhẹ như mây trôi, gọi các o khác cùng ra đồng...
Đây là thói quen hay tập tục, em không biết nữa, dân Huế quê vẫn thích đồng hồ báo thức kiểu này. Em thì thấy quá hay !
...
Tờ mờ sáng ko ngủ được, em vác máy mượn xe lễ tân, gọi là đi chơi lúc 4h sáng, sợ khiếp khi đêm đen, run vì hơi còn lạnh, em vẫn phóng xe về phía Thuận An, 8h mới hội thảo nên chả sợ mấy !
.
...
Việc đồng áng, ruộng lúa ướt át, Huế quê cũng vậy. Đồ ăn treo trên chú nộm chỉ bằng một cây tre và cái nón vải rách nát... Em được các chú không còn trẻ mời ăn xôi đường, thế là em được ăn sáng, một món không ngon, không ấn tượng gì ngoài việc ăn lúc hơn 4h sáng, xôi hẩm tí vì cái không khí lạnh làm nhanh dịu những chiếc lá chuối gói bọc ngoài. Mưa lất phất. Lại ngụm chè xanh, lần này không có bát hay ly gì cả, cứ giơ ấm lên và ngửa cổ ra, ấm lắm ạ! Món không ngon, nhưng là bửa ăn đặc biệt. Lòng cứ quặn thắt lại theo nhịp thở...
Lên vài tấm bữa đi chơi 4h sáng đi anh Tặc Răn ơi. :D Cảm xúc dạt dào như rứa thì chắc là hình sẽ rất đẹp.

Hạng D
16/10/10
2.145
56
113
SG
lntnghia nói:
Lên vài tấm bữa đi chơi 4h sáng đi anh Tặc Răn ơi. :D Cảm xúc dạt dào như rứa thì chắc là hình sẽ rất đẹp.

Rất tiếc, Nghĩa à! Mưa phùn và trời nhá nhem, chụp xấu woắc nên chả được gì ! Chỉ có mấy tấm "phóng sinh sự" kiểu này thôi :D

Nhà kiểu Huế điển hình:

Sân vườn và thềm nhà rộng, sạch kiểu như: "nhà sạch thì mát, bát sạch ngon cơm" vậy đó! Hoa gì rụng đầy sân...

Này lối đi cũng là hàng râm bụt điển hình

Cái gì đây hình vuông kỳ ghê :cool:

Hạng D
16/10/10
2.145
56
113
SG
Giếng nước vuông

Hình như có nước máy rồi nên ít dùng