Hạng C
15/10/11
999
92
48
Ô Châu ->Thủy Chân Lạp
Đọc bài của Bác T ran muốn ứa nước mắt quá. Nhưng mà chè tàu đọc là " chà tàu" nghe các Bác. Truyền thống vẫn là nhà rường và không thể thiếu hàng chà tàu, đến mùa lại có cây tơ hồng màu vàng bám len lỏi xung quanh. Bây giờ mất nhiều rồi các Bác, ví như nhà ông già em (cũng là nhà thờ) ở đường Hàn Mạc Tử, đô thị hoá nhanh quá, giờ không còn hàng chà tàu nữa. Trước năm 92 gia đình em cũng có căn nhà rường hơn 300 m2 ở đường Phùng Hưng trong nội thành, bán cho người ta giờ thành 3 cái lầu rồi. Em hội Ford, mạn phép các Bác!

• Like
Reactions: anhoa
Hạng D
2/4/11
1.258
464
83
Mình cũng là dân Huế chính gốc ,đã xa Huế 25 năm rồi.Mình vẫn thấy Huế đẹp,dễ thương ...nhưng không cắt nghĩa được và cũng chưa khi nào ngẫm nghĩ tại sao Huế đẹp và dễ thương đến vậy .Bây giờ đọc bài của bác chủ tự nhiên thấy lòng mình lắng lại ,suy nghĩ nhiều hơn , hiểu nhiều hơn ,thấy yêu quê hương hơn ....Cám ơn bác chủ .

• Like
Reactions: anhoa
Hạng D
2/4/11
1.258
464
83
Theo mình nghĩ là "chè tàu " bác ạ .Mình không hiểu sao có tên như vậy ,hàng rào nhà mình ở Huế là 2 hàng chè tàu ,bây giờ vẫn vậy .Từ lúc nhỏ mình vẫn nghe mọi người gọi cái tên vậy rồi .Không biết có đúng không ?!?
ThaoLinh nói:
Đọc bài của Bác T ran muốn ứa nước mắt quá. Nhưng mà chè tàu đọc là " chà tàu" nghe các Bác. Truyền thống vẫn là nhà rường và không thể thiếu hàng chà tàu, đến mùa lại có cây tơ hồng màu vàng bám len lỏi xung quanh. Bây giờ mất nhiều rồi các Bác, ví như nhà ông già em (cũng là nhà thờ) ở đường Hàn Mạc Tử, đô thị hoá nhanh quá, giờ không còn hàng chà tàu nữa. Trước năm 92 gia đình em cũng có căn nhà rường hơn 300 m2 ở đường Phùng Hưng trong nội thành, bán cho người ta giờ thành 3 cái lầu rồi. Em hội Ford, mạn phép các Bác!

Hạng D
7/8/10
1.523
30
48
hoaiphong99 nói:
T.ran nói:
SG đang mưa tơi tả, mưa vô cầu thang, cá tung tăng ghê quá[/:)], lụt lội như...Huế, em thì ớn mưa Huế quá xá, mới vài ngày năm ngoái là tởn thí mồ luôn :confused:.
Cái vụ mưa hình như càng ngày càng dịch chuyển vô phía nam, SG mấy ngày nay mưa không khác gì Huế.
Vừa rồi em ra Huế thời tiết quá đẹp, mấy anh em kéo nhau về cồn tè nhậu quá đã, chỉ tiếc là toàn hải sản thiếu "rau" :D
Mai em lại ra làm tô bún bò.:D
bác Hoaiphong99 hình chư có dây mơ rể má lòng vòng bên bà xã em đấy :p

Hạng D
24/2/04
2.574
3.249
113
Vietnam
trumxeoto nói:
hoaiphong99 nói:
T.ran nói:
SG đang mưa tơi tả, mưa vô cầu thang, cá tung tăng ghê quá[/:)], lụt lội như...Huế, em thì ớn mưa Huế quá xá, mới vài ngày năm ngoái là tởn thí mồ luôn :confused:.
Cái vụ mưa hình như càng ngày càng dịch chuyển vô phía nam, SG mấy ngày nay mưa không khác gì Huế.
Vừa rồi em ra Huế thời tiết quá đẹp, mấy anh em kéo nhau về cồn tè nhậu quá đã, chỉ tiếc là toàn hải sản thiếu "rau" :D
Mai em lại ra làm tô bún bò.:D
bác Hoaiphong99 hình chư có dây mơ rể má lòng vòng bên bà xã em đấy :p
Em họ Hoàng quê làng Hiền Lương, gốc là thợ rèn:D
Bà xã bác quê ở làng nào? họ gì? nói ra nhiều khi bà con.:D:D

Hạng D
1/6/11
4.532
8.658
113
13
Hic hic...em Huế chánh tông nà...32 năm rùi chưa trở lại,nhưng em chưa mất gốc!:)

Hạng D
16/10/10
2.145
56
113
SG
Em lại ở Huế ...
Bay đi và bay lại...
...

Chuẩn bị có hình Huế hiện đại à nha !!!