Hạng B2
2/7/07
282
52
28
yahoo.com
Bữa ni lang thang cái lọt vô thớt ni hay quá. Em ko thuộc Hội Mẹc nhưng cũng thuộc về Huế. Cảm xúc dâng trào..., mong có ngày hội ngộ cùng các bác.

Hạng C
17/6/11
633
1.067
43
Mỗi lần nhắc đến quê ngoại là em nhớ đến tô cơm trắng ăn với chén muối ớt năm nào. Thích lắm cô nv bưu điện với tà áo dài thướt tha và gịong nói ngọt ngào.

Chi Hội Phó MFC
22/7/08
9.559
3.083
113
0908888191
www.amthanhxehoi.com
Mạ em gốc Huế, theo chồng vào Quãng Ngãi, rồi vì cuộc sống vào SG được 20 năm, giờ em lại quay lại Huế vì quê Vợ em, năm nào cũng về Huế, tết này chắc đu bác Tran về Huế luôn hihihi

Hạng B2
21/5/13
150
78
63
Undertaker nói:
Mạ em gốc Huế, theo chồng vào Quãng Ngãi, rồi vì cuộc sống vào SG được 20 năm, giờ em lại quay lại Huế vì quê Vợ em, năm nào cũng về Huế, tết này chắc đu bác Tran về Huế luôn hihihi
Lap hoi pha Hue moi ngon :D...

Chi Hội Phó MFC
22/7/08
9.559
3.083
113
0908888191
www.amthanhxehoi.com
R® nói:
Undertaker nói:
Lap hoi pha Hue moi ngon :D...
dạ cũng phá banh chành con gái Huế hết rồi đấy ah :D

Em chém tí nhé bác BiRain

Tập Lái
1/9/13
9
9
3
Hi các bác.
Em kg phải người Huế nhưng đã sống và làm việc ở Huế lâu rồi. Mỗi lần về lại saigon là nhớ Huế kinh khủng, chỉ lo cho xong việc rồi lại ra Huế. Huế đẹp , lãng mạn nhưng nghèo, người Huế sống sang trọng, sâu sắc, tình cảm, quan tâm đến ngừoi khác. Nhưng Bảo thủ, cố chấp, con trai Huế gia trưởng (xem Trăng nơi đáy giếng thì sẽ rõ), ít chịu thay đổi và kém năng động trong làm kinh tế (chắc là do đất thần kinh) ưa ăn chắc mặc bền. Ít chịu chơi, thích việc đơn giản , nói nhiều mà làm ít (nói trạng). Nhưng chỉ người Huế ở Huế mơi rứa. Người Huế sống ở nơi khác luôn được mọi người đánh giá cao và dễ dàng thành công hơn những người vùng khác (chắc cũng do đất thần kinh).
Các bác có dịp ra Huế thì hú em một tiếng nhé. Em rất mong được gặp mặt.
P/s: em hội mazda nhưng săp chuyển qua Mer

• Like
Reactions: Vinh Nam
Hạng B1
29/3/14
55
7
8
31
Huế-Việt Nam
em đang ở huế gốc Quảng Trị được 11 năm cũng bình thường quá rồi nghe mấy bác nói thấy xao xuyến quá. Chắc điều gì khi xa rồi mới quý các bác nhỉ!

Em quê quán Huế, biết nhiều anh em cũng vậy.:D
Hồi xưa gọi là "đất thần kinh" (?!:D) nhưng khá chậm chạp! Nhất là trong kinh tế và cuộc sống. Đó là tại thành phố, còn ở nông thôn, những chốn thường xuyên bị lũ lụt cô lập, rất đáng thương !!!
Người Huế (gốc, em thì bay gốc rồi :)) thường nhỏ nhẹ, từ tốn, ân cần. Người Huế nghèo (ở quê) thường nhút nhát, khép nép, an phận. Họ không thích ăn to nói lớn, không bon chen...
Em đi Huế ko nhiều, nhưng những lần về vùng quê hóng mát, những nơi xa xôi... để quên sầu, quên bon chen danh lợi, mới thấy người dân thật đáng thương.
Người Huế nghèo (ở quê) nhưng không lười biếng, họ chăm chú làm lụng, cày bừa hay hái củi rừng sâu, họ chăm lo gia đình và đồng áng, nâng niu bữa cơm gạo tẻ mớ rau khoai, dạy con cách đối nhân xử thế từ nhỏ... Không biết có phải ai cũng vậy không, nhưng em toàn gặp những gia đình như vậy!
Về quê, gió mát, hương đồng mùi đất lầy mùi Huế, mùi nặng nặng kiểu giọng nói, mùi thoang thoảng nhè nhẹ kiểu tính cách quê. Nước chè lá nguội pha từ ấm nhôm, em ngậm nhưng khó uống hết, không phải vì đắng hay dở, mà vì tính cách Huế trong ngụm chè, nỗi khổ Huế trong bát nước mẻ miệng vì cũ quá...
Quê nội em ở Đập Đá, xa lắm nơi này, vậy lòng cứ như dòng máu Huế chảy qua ngụm nước vậy...
Tôi mới vào lập nick chơi , nhưng thấy bài viết này phải nhảy vào cho được. Xin lỗi bác , tôi từ dân quê gốc Huế ra đây, người Huế như trong góc nhìn bác sao quá rẻ vậy bác .
Bác nhiều lần nhấn mạnh từ đáng thương để diễn tả việc Huế không có thiên thời che chở . Nhưng bác nhầm rồi , đó không phải là đáng thương, mà ông trời thử thách .Huế cũng như cả dải đất miền Trung cháy nắng hè về , lạnh giá buốt khi đông đến , cho con người ở đây có sức chịu đựng gian khổ từ bé..ngay cả cây trái cũng vậy , gió bão hàng năm khoảng chục cơn trràn qua bẻ hết cành yếu đuối . Cây chỉ còn những cành mạnh mẽ , và kết quả trái ngọt thanh trà miền đất Huế nổi tiếng như thế nào bạn được nếm chưa ? hay đã từng được ăn một chùm nhãn lồng mo cau của cây nhãn già trăm tuổi để so sánh với bưởi da xanh hay nhãn xuồng cơm vàng xứ khác.
Bác nói miền đất Huế lũ lụt rất đáng thương, xin lỗi bác năm nào cũng vậy , nước dâng thi lên nhà đã dựng sẵn ở triền cao , họ đi chạy lũ mà mặt mũi tươi vui thản nhiên chứ không đáng thương như bạn nghĩ. Mùa nước lớn tràn ngập cánh đồng , cho phù sa bồi đắp , chính vậy mà hai bên bờ sông Hương phù sa màu mỡ cho cây trù phú ..Để du khách có dịp lên đồi Vọng Cảnh nhìn xuống thì chẳng muốn rời gót đi ...
Người Huế bạn nói ở quê nghèo nhút nhát, an phận . Xin lỗi bạn có hiểu được nhút nhát an phận và u mặc khác nhau thế nào không ? Ngày xưa mấy trăm năm là kinh đô, các vùng xung quanh đều cấp đất cho quan lại , họ là bậc trí thức đa phần cũng là quân tử , nhiều vị sống thanh đạm ẩn dật vùng quê , dạy cho học trò theo tư tưởng Nho học. Nền văn hóa làng xã như thế in đậm qua hàng thế kỷ , ai đi ngang qua những cuộc đời này mà không dừng lại thì không hiểu kẻ sĩ nơi này thời nào cũng có và mang tính cách khá khác biệt, tôi không liệt kê ra mà bạn tự tìm hiểu lấy nếu muốn hiểu về Huế .
Vài lời của kẻ thôn phu gốc quê Huế đây , không phải là chỉ giáo nhưng không phải hèn đến mức im lặng để ai muốn dìm hình ảnh con người Huế dù là khía cạnh thiếu hiểu biết hay góc nhìn thiển cận khác thì hãy nghĩ lại . Quê hương cũng có nhiều góc nhìn trong mỗi con người cũng như một câu ngạn ngữ khá phổ biến , hơi tục , tôi xin mạo muội xin lỗi trước khi đăng : " Quê cha đất tổ "nếu hiểu lung tung xáo lộn từ thì đó lại là : Tổ cha đất quê ....
ĐSG

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: anhoa