Hạng B2
21/5/09
171
16
18
TP. HCM
dạ cái này e sẽ trình bày trong bài thứ 3 nhưng hôm nay e có việc nên chưa post xong ạ . mai e sẽ post cụ thể phương an cho câu hỏi của bác ạ ^^
e thì có cả de lẫn hông, đang định lắp thêm cái đằng trước nữa, tra Google ra bài viết này, hay quá e chờ tiếp bài 3 của bác chủ. Cám ơn bác chủ nha!

Hạng D
29/7/09
1.309
392
83
da bửa h bận quá , tối nay không say nên post luôn kk .
Mình nói chỉ nói trực tiếp về cách đấu dây thôi nhé . com 2 cam kia thì làm như trên .
Sau khi đấu xong 2 loại cam trên thì ở màng hình trung tâm ta sẽ có như sau
Cam lùi : 1 kích , 1 AV ( Gồm 1 vàng 1 đen )
Cam tiến : 1 kích , 1 AV ( Gồm 1 vàng 1 đen )

Bước 1 : Đâu Dây kích ở đâu của 2 dây kích ta gắn mổi dây 1 con diot 5A , đầu còn lại ta đấu vào dây kích đầu đỉa ( đấu hình chử Y ) như hình vẽ . Mục đích của diot là chặn dòng điện thông từ đây kích lùi qua kích tiến và ngược lại .
Bước 2 : Đấu dây AV . Ở đây là phần phức tạp nhất ( nếu hiểu về điện tử thì rất đơn giản ) ta cần thêm 1 thiết bị là 1 cục rờ le đảo 5 chân .
Đâu nối rời le Như sơ đồ trên rờ le 5 chân như sau :
- chân 1 là lửa ( điện dương ) cái này đấu với dây kích cam lùi . khi cam lùi hoạt động thì rờ le hoạt động .
- chân 2 chân mát ( điện ấm ) nối chân này với mát sườn bất kì
- chây 4 bỏ không sài
- Chân 3 và 5 là 2 đâu của đây AV dương của cam tiến ( Dây vàng ) . Khi rờ le không hoạt động thì chân 3-5 này thông nhau . rờ le hoạt động thì 2 chân ngày ngẳn mạch .

Đâu nối AV
Av của cam lùi đâu vô av in của đâu đĩa bình thường
AV của cam tiến ta đâu đây mát ( màu đen vào màu đen của av in lùi và vô đâu đĩa ) . Con dây vàng cắt ra , một đầu đấu vào chân 3 và 5 đâu vào chân 5 . ( Lưu ý ở đoạn này ).

Nguyên tắc hoạt động của sơ đồ trên : binh thường cam tiến hoạt động , cam lùi tắt thì nó hiển thì cam tiến bình thường nhưng sau khi cam lùi hoạt động thì kích cam lùi sẽ cấp điện cho rờ le hoạt động . Mạch giửa chân 3-5 của rờ le ngắt ( bình thường thông nhau để cam tiến chạy ) cam tiến mất tín hiệu chỉ con 1 mình cam lùi hoạt động . như vậy là thành công ^^

Hạng D
29/7/09
1.309
392
83
Đấu nối trên thấy vậy chứ rất phức tạp và nhiều sợ đây . khi làm các bác luu ý cẩn thận . Nếu ngại thì e có làm sẳn 1 cái mạch . Do bên e thường lắp cho khác nên có làm sẳn như sau .
Dau khi lắp cam xong mình có các sợ dây như sau :

Khi gắn vào mạch của e như vầy

Khi chạy mở cam tiến

Mở cam lùi

Hạng D
29/7/09
1.309
392
83
dạ được luôn bác . bác cứ cho cụ thể câu hỏi và hiện trạng xe bác đi . e xe hướng dẫn cho ạ

Hạng B2
21/5/09
171
16
18
TP. HCM
dạ được luôn bác . bác cứ cho cụ thể câu hỏi và hiện trạng xe bác đi . e xe hướng dẫn cho ạ
xe e đã có một cam lùi zin và e cũng lắp thêm một cam hông đảm bảo lùi thì cam sau hoạt động, cam lùi tắt thì cam hông hoạt động. E đang tìm bộ chia màn hình để lắp thêm cam biển số trước giống như LX570 mà ko có, nên giờ muốn đấu qua công tắc để chuyển đổi chế độ hoạt động cho 2 cam hông và cam trước nhưng chưa được, vậy bác tư vấn giúp e nha! cám ơn bác.

Hạng D
29/7/09
1.309
392
83
xe e đã có một cam lùi zin và e cũng lắp thêm một cam hông đảm bảo lùi thì cam sau hoạt động, cam lùi tắt thì cam hông hoạt động. E đang tìm bộ chia màn hình để lắp thêm cam biển số trước giống như LX570 mà ko có, nên giờ muốn đấu qua công tắc để chuyển đổi chế độ hoạt động cho 2 cam hông và cam trước nhưng chưa được, vậy bác tư vấn giúp e nha! cám ơn bác.
cái này cũng đơn giản . Ở vì trị các sợ kích h tăng lên 3 con diot và công tắc on/ off của camera tấp lề thàng công tắc 3 chế độ . nguồn của cam tiến và cam tấp lê sử dụng 1 nguồn qua công tắc trên . Bác chỉ sử dụng được 1 lúc 1 trong 3 loại cam chứ không thể hiển thị song song đc ạ . Ở công tắc 3 chế độ ON thì 1 là on trước 2 là tắt hết 3 là on tấp lề . có gì bác hông hiểu thì gọi e tư vấn thêm cho

• Like
Reactions: XEBOGIO
PVT confirmed
Hạng D
4/5/07
2.382
294
83
The Earth
Bác có bộ mạch đep đấy, cái này lúc trước em cũng làm thành công nhưng không gọn gàng thế này, em dùng loại công tắc 6 chân (vị trí ở giữa tắt, gạt ra 2 phía là bật) 1 phía em dung để chuyển tín hiệu AV, 1 phía dùng làm bật nguồn kích cho cam tiến. Do vậy cái mạch của em nhìn nó cứ như một cái mạng nhện. Tuy nhiên em vẫn thoả mãn vì em là dân kinh tế mà làm nó hoạt động được là mừng lắm rồi.
nhưng hôm nay nhìn mạch của bác làm em lại chán cái mạch của em. Bác có thể bán lại cho em 2 bộ làm sẵn không?

Hạng D
29/7/09
1.309
392
83
Bác có bộ mạch đep đấy, cái này lúc trước em cũng làm thành công nhưng không gọn gàng thế này, em dùng loại công tắc 6 chân (vị trí ở giữa tắt, gạt ra 2 phía là bật) 1 phía em dung để chuyển tín hiệu AV, 1 phía dùng làm bật nguồn kích cho cam tiến. Do vậy cái mạch của em nhìn nó cứ như một cái mạng nhện. Tuy nhiên em vẫn thoả mãn vì em là dân kinh tế mà làm nó hoạt động được là mừng lắm rồi.
nhưng hôm nay nhìn mạch của bác làm em lại chán cái mạch của em. Bác có thể bán lại cho em 2 bộ làm sẵn không?
hì hì . Dạ Đc chứ ạ . Ráp cho khách lắp cam e tính 50k , bán ngoài chắc lấy 70 . chủ yếu là công chứ linh kiện bao nhiêu hi`hi`