Hạng C
23/5/05
539
148
43
52
Saigon
www.tuoitre.com.vn

Hôm nay chủ nhật em lượn 1 vòng gần chục cái gara tìm con xe nào ổn ổn để quất thì thấy có 2 chú này: Hyundai Sonata 1997 AT sun-rúp nệm da đèn pha số 8 giá 15K (đẹp long lanh) và 1 chú Musso TD máy dầu biển 70LD đã đóng thuế hết rồi giá 16K. Tầm tiền này hợp lý mà em hơi đuối 1 tí, về nhà rồi vẫn thấy tiếc tiếc - giá nó cho trả góp thì vui - tuần sau có xe vi vu rồi.
Ngân hàng cũng cho vay góp nhưng xe phải từ đời 2003 trở lên. bác nào thấy thích thì xem, hin-đai thì ở Sao Nam còn Musso thi ở Sư Vạn Hạnh nd.
@Bác sonata95 hôm nào cho em nghía con vợ của bác tí được ko? cam đoan bác mà thấy con 97 này là bác nảy tà tâm ngay
Các bác chỉ giúp em cách kiểm tra xe còn bong bóng không bằng cách nào bác nhể, chẳng hạn như con Sonata này đâu có hãng ở đây đâu mà kiểm trạ Các bác đừng chỉ em cái cách cuối cùng nhé :D

Hạng C
23/5/05
539
148
43
52
Saigon
www.tuoitre.com.vn
RE: Hyundai Sonata 97 và Musso TD 2001

Xe HQ này nhập về từ HQ ạ, ko phải xe LD ở VN. Thấy bảo ở HQ 80% là chạy xe nội địa, nếu xe HQ đấy tệ thì chắc bên đấy các gara sửa xe đắt hàng và các chú thợ cực khổ lắm các bác nhả, Thế có bạn nào đang ở Korea chỉ bảo cho em mấy! Xe HQ bán ở đủ 5 châu rồi đấy ạ, nhiều xe châu Âu còn chả được thế. Mọi người bớt thành kiến với xe HQ tí. Mà xe HQ cũng toàn là công gnhệ Nhật - Mỹ cả rồi đấy các bác ạ

Hạng C
22/7/04
965
20
18
48

@ Bác Nexus

Thấy bác nói chủ nhật vừa rồi lượn đến cả chục cái garage, tức cảnh thành văn, em post bài hỏi mọi người nên mua xe ở gara hay mua tại gia(chính chủ) thì bà con phản đối rần rần mua xe ở gara kia kìa. Bác có ý kiến giề không??:D

Hạng C
23/5/05
539
148
43
52
Saigon
www.tuoitre.com.vn

Mua ở đâu thì em (và bác) cũng phải xem rất kỹ lưỡng bác à - mua ở gara thì phải cảnh giác cao độ hơn, thấy có mờ ám hay nghi ngờ thì cho qua ngay - Mua của chính chủ cũng trời ơi lắm bac ạ - Tóm lại là dù mua ở đâu em vẫn cảnh giác tôi đa mức hiểu biết có thể của em, không phân biệt chỗ bán là gara hay tư nhân gì cả - Tụi bán xe gara bây giờ cũng ma lắm, nó cũng núp tên công ty hay nhở bà già, cô giáo nào bán giùm, mình cảnh giác là biết ngay - Mua ở Gara thì có cơ hội tiếp cận nhiều xe hơn, thỏa thuận được chuyện bảo đảm chất lượng đi đôi với giá tiền
Em định quất con sonata 97 này, bác Gấu có biết chỗ nào - ngân hàng hay côngty tài chính - cho vay tiền góp khoang 100tr - 2 năm ko nhể

Hạng B1
7/11/04
68
0
0
www.otosaigon.com

Bác Nexus ơi có thể hỏi ngân hàng Hongkong Bank hoặc 1 số ngân hàng Việt nam khác chẳng hạn như Á châu, nhưng thường ngân hàng VN chỉ cho vay khỏang 50 triệu còn Hongkong bank có thể cho bác vay cỡ 8 đến 10 tháng lương. Bác chỉ cần có xác nhận của công ty về thu nhập của bác.

Em đang tính sơn tuốt lại con Sonata95 do bị va, và chỉnh lại máy móc thiết bị Bác Nexus chỉ giúp em có chổ nào chuyên trị những con Huyndai dùm. Cám ơn bác

Hạng C
23/5/05
539
148
43
52
Saigon
www.tuoitre.com.vn

@ Sonata95: Năm kia em và câu bạn mua nguyen lô 5 chiếc xe Sonata 93-94 của Seiah Festival thanh lý - đem ra gara San Hà bên kia cầu Saigon ngay chỗ rẽ trái vào Thảo Điền - có bác thợ đồng ở đấy cắt tôn và làm lại cả 4 cái ga-lăng cho em nên tay nghề của bác đấy kinh nghiệm rất tốt, đảm bảo ko ai gò galang sonata tốt bằng - giá sơn cũng rẻ 3tr toàn xe: bào hết nước sơn cũ, vuốt ve matit cho tròn trịa rồi quất sơn mới lên, nếu muốn bền màu thì yêu cầu dùng sơn xịn xịn 1 tỵ
Nếu bác muốn sửa máy thì nên ghé Gara Miền Đông (đường Nguyễn Trọng Tuyển gần Phạm Văn Hai sau lưng Novotel nguyễn Văn Trỗi) gặp đ/c Kiên là kỹ sư đào tạo bài bản về Hyundai của Seiah đang đầu quân và làm việc tại đọ nếu chỉ là sơn dặm xe bình thường thì tiệm nào gần nhà bác làm ăn đang hòang cũng có thể làm được rồi, ko cần cầu kỳ kén chọn thợ Sonata lắm bác ạ
Em phải vay 100tr mới đủ

Last edited by a moderator:
Hạng B1
7/11/04
68
0
0
www.otosaigon.com

Thank you bác Nexus cho những thông tin qúy báu, xe em chắc phải sơn lại nhiều vì em mới lấy bằng có vài tháng và máy lần va quyệt cứ để y nguyên nên lần này làm chắc nhiều. Chỗ gara San Hà chắc cũng có sữa chữa máy móc phải không bác?

Nếu bác muốn vay trả góp qua ngân hàng để cho đủ 100 triệu, bác có thể vay 2 đến 3 ngân hàng mỗi ngân hàng 30 đến 50 triệu. Chúc bác mau vay được tiền.

Hạng C
23/5/05
539
148
43
52
Saigon
www.tuoitre.com.vn

Em đi xe - mổi nơi em sửa 1 cái chứ ko giao khoán hết cho 1 gara đâu. Làm máy thì lên gara Miền Đông NG Trong Tuyển - Sơn dặm thì ra Đào Duy Anh Hồ V Huê, Sơn nguyên con thì San Hà, điện thì Hoàn Thái ở Trần Phú, két nước đối diện Hoàn Thái, nệm da, máy lạnh... chỗ nào cũng có chỗ tốt và rẻ hơn so với khoán cho gara nó làm.
Gara San Hà có làm máy móc, đ/c 67 Xa lộ HN - P. Thảo Điền Q.2 DT: 5122432 gặp chú Hà. Bác cứ nói có Bình gthiệu lại sửa Sonata là bác đấy biết. Tuy nhiên bác vẫn phải bám sát về gía cả nhé, làm gì cũng phải hỏi giá cặn kẽ, vật tư và công, tổng cộng... Nhiều chỗ lúc làm báo giá 500 - lúc thanh toán lại công thêm 150 tiền công - thế là khác rồi. không biết con 95 của bác có giống con đờ 93 cũ cũa em ko vì đời 93 của em lên đến 95-96 mới đổi foọc
Em thắc mắc làm sao vay cả 2 3 ngân hàng 1 lúc được nhể. em chỉ có 1 cái sổ đỏ thế chấp, ko lẽ ngân hàng cho vay xuông ko cần giữ cái gì của mình. Thôi có gì em hỏi bác tiếp nhá

Hạng B1
7/11/04
68
0
0
www.otosaigon.com

Xe em không phải đời 95 đâu nó chỉ là đời 91/92 thôi, chắc có lẽ cũng giống con 93 của bác. Em sẽ ghé thử gara San Hà hỏi thử xem sao. Em tưởng bác có đi làm công ty thì lấy giấy xác nhận của công ty về mức thu nhập của mình sau đó đem ra ngân hàng, họ sẽ cho vay mà không cần thế.