Hạng D
23/10/04
2.240
1.946
113
RE: K-car: dòng xe tí hon của người Nhật

Cái này là do nhận thức và chính sách vĩ mô các bác ạ! CP Nhật khuyến khích phát triển dòng xe Kei-Car là vì lợi ích về kinh tế (nhiên liệu, chi phí SX và chiếm chỗ khi giao thông...) nên họ đề ra tiêu chuẩn (chủ yếu về kích thước xe) và các hãng xe bắt buộc phải tuân thủ nghiêm ngặt tiêu chuẩn thì được giảm thuế, ưu đãi...
Còn ở VN ta, ai cũng thấy đường TP rất chật nhưng chả ai đề xuất được cái chính sách vĩ mô đó, toàn là cầm và thu phí thật cao :mad:

Last edited by a moderator:
Hạng B1
23/2/07
63
0
0

Mấy em này mà ở VN lắp ráp được thì hay biết mấy.

Hạng B1
23/2/07
63
0
0

Thế theo bác đc trả lời thì sao nó vuông ạ?

Theo ngu ý của em thì hình dáng càng khí động học, vuốt tròn nhiều thì lại ảnh hưởng để tầm quan sát và khả năng căn đường đúng không ạ? Tóm lại xe nhỏ mà vuông vắn thì rất dễ kiểm soát khi đi ở đường hẹp. Mong các bác chỉ giáo thêm.

Trích đoạn: Buratino

Em cũng đã qua Nhật và mới hiểu tại sao các mẫu xe Zace và Jolie đời đầu cứ vuông như các hộp diêm. Và cả Suzuki nữa,bây giừo vẫn chưa chịu sửa dáng. Nhìn chung người Nhật xài xe không "sành điệu" bằng Việt Nam ta. Nói chuyện với các bạn Nhật nói về xe và giá xe ở ta, họ đều "nể" ta.

Hạng F
2/4/07
6.177
403
83

Xe nhỏ,động cơ nhỏ,để chi phí thấp.Nhưng làm vuông để tăng tối đa không gian trong xe, có lẽ vậy..!

Hạng B1
23/2/07
63
0
0

Xe Zace và Zolie đâu có nhỏ hả bác

Hạng F
2/4/07
6.177
403
83

Zace và Jolie (loại đang chạy ở VN) đâu phải là Kei cars,(kei car máy dưới 1.0 thôi mừ)..!

Hạng B1
23/2/07
63
0
0

@ Mr. Thiet: Bác nói đúng ạ, em viết dễ nhầm. Ý em là kể cả xe to như Zace và Zolie thì tại sao vẫn vuông vắn, cả mấy em suzuki cũng vậy. Em thì thiên về cách nghĩ là xe vuông thì quan sát tốt hơn, kiểm soát tốt hơn ở đường đông, hẹp, không kể là xe to hay bé.

@ Buratino: Bác buratino hỏi mấy ông Nhật thì họ nói sao ạ?

[:-]Quy định xe đc gọi K-car lần cuối năm 1998 giới hạn dài 3,4m rộng 1,4m máy dung tích <660cc, phải ko bác Mr.Thiet ?Một số nguồn như www.xs4all.nl (ko biết site này có tiếng ko) nói xe K-car hiện đc lới lỏng dung tích tới <2000cc ????