Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng D
4/7/05
1.137
1
0
Em thấy xem trên [link]http://www.cophieu68.com[/link] hơi bị hay. Cần thông tin công ty nào click vào là có luôn.

Hạng F
7/7/06
5.631
732
113
HCM
www.otosaigon.com
Hôm nay em múc thêm VCB và DPR. Ngày mai mà TT vẫn tăng thì có thể nói TT đang xu thế uptrend thật rồi đó các bác. Hôm nay GTGD thấp là vì bên bán không chịu bán giá thấp, còn bên mua thì dè dặt, chưa dám nhảy vào, chỉ khi nào VNI>510 thì mọi người mới dám nhảy vào. Voi lại bắt đầu tư ngày mai là hết vụ bán T+1....thì thì trường sẽ ổn định hơn.

Hạng C
28/12/05
834
6
0
47
HCM
em 2 hôm rồi theo con GLT bên HNX mà *ếch mua được cái nào. Kể từ bửa ra tới giờ, hôm nào nó cũng up trần. Bà mịa, em mua ít nên toàn ông mua to chiếm mất.
Các bác cho em hỏi, EPS của nó 6000 thì có đáng để theo nữa hông (hôm nay nó close 53 rùi).

Hạng F
3/5/07
10.025
43
48
48
Rồi, lo lắng duy nhất của em là sợ Cọc mở lời
. Cọc nhà ta đã lên tiếng rồi, phiên chợ ngày mai chắc ế quá
:).

Hạng B2
14/10/04
491
3
43
tsunami
chào các bác . các bác cho em ngoài lề tí : mấy bữa nay papa em cho em mượn 5tr để em làm vốn . nhưng em tính đi tính lại thì 5tr không biết sẽ làm như thế nào. nên em quyết định mua cổ phiếu . em xem bài trên đây thì thấy nhiều bác có kiến thức rất sâu về cổ phiếu . nên em mong các bác có thể chỉ dạy cho em ?
-theo tình hình những ngày gần đây thì em nên mua cổ phiếu nào ?
-các bác cho em hỏi thêm chút là làm sao tính được mình lời hay lỗ?
-mua cổ phiếu phải có tài khoản ngân hàng phải ko ? nếu cổ phiếu mình mất giá thì mình lỗ vậy tiền mình trong ngân hàng có bị mất ko ( ý em là có bị thiếu nợ ngân hàng ko)
EM CHÂN THÀNH CẢM ƠN CÁC BÁC ĐÃ ĐỌC VÀ GÓP Ý CHO EM . MONG CÁC BÁC CHỈ GIÁO EM THÊM . EM CÁM ƠN CÁC BÁC NHIỀU LẮM.
CHÚC CÁC BÁC NHIỀU SỨC KHỎE. THÀNH ĐẠT . HẠNH PHÚC.
TRÂN TRỌNG .THÂN CHÀO

Hạng D
12/9/05
1.449
200
63
50
Các bác ra tiếp khách nào.
@ Bác Ắc-cọt 13: có cách nào "giải hạn" cho khỏi chết nick của bác không bác, cần hội chứng giúp em sẵn sàng :)

Hạng C
5/12/07
780
1.952
93
vnexpress.com.vn
Các bác ơi, thật là một tháng không mong đợi khi Vnindex tuột hơn trăm điểm ! Tuy nhiên không vì thế mà chúng ta mất khí thế, hãy giữ trọn "niềm tin chiến thắng trong trận này" . Em không dám lanh chanh, nhưng mỗi phiên đều theo sát "chiến lược oánh giá" của các bác mà học hỏi .
Thôi thì sang tháng mới chúng ta cùng tạo lập thớt mới trên thềm "xanh ngát" của tháng cũ nhé . Em xin mời bác nào vẫn còn vững chọn niềm tin thì sáng nay tạo lập thớt mới nhá !

Hạng F
3/5/07
10.025
43
48
48
bmwm3 nói:
chào các bác . các bác cho em ngoài lề tí : mấy bữa nay papa em cho em mượn 5tr để em làm vốn . nhưng em tính đi tính lại thì 5tr không biết sẽ làm như thế nào. nên em quyết định mua cổ phiếu . em xem bài trên đây thì thấy nhiều bác có kiến thức rất sâu về cổ phiếu . nên em mong các bác có thể chỉ dạy cho em ?
-theo tình hình những ngày gần đây thì em nên mua cổ phiếu nào ?
-các bác cho em hỏi thêm chút là làm sao tính được mình lời hay lỗ?
-mua cổ phiếu phải có tài khoản ngân hàng phải ko ? nếu cổ phiếu mình mất giá thì mình lỗ vậy tiền mình trong ngân hàng có bị mất ko ( ý em là có bị thiếu nợ ngân hàng ko)
EM CHÂN THÀNH CẢM ƠN CÁC BÁC ĐÃ ĐỌC VÀ GÓP Ý CHO EM . MONG CÁC BÁC CHỈ GIÁO EM THÊM . EM CÁM ƠN CÁC BÁC NHIỀU LẮM.
CHÚC CÁC BÁC NHIỀU SỨC KHỎE. THÀNH ĐẠT . HẠNH PHÚC.
TRÂN TRỌNG .THÂN CHÀO

Thật tình thì em không chắc là Bác hỏi thật. Nhưng thôi thì vì ngứa miệng và ở không nên em xem như Bác hỏi thật và em thử trả lời "Ai là triệu phú" với Bác cho vui cửa nhà nhé :D

1. theo tình hình những ngày gần đây thì em nên mua cổ phiếu nào -----> Trước hết Bác phải chọn cho mình chiến lược đầu tư (ngắn, trung hay dài hạn) để bắt đầu lực chọn cổ phiếu. Ngắn hạn thì nên theo số đông (vì TTVN mang tính bầy đàn), có thể tham khảo trên 4rum này. Trung hạn thì chọn cổ mang tính mùa vụ (trong quý này là mùa gì thì ngành nào chủ chốt, tiếm năng...để có doanh thu cao và lợi nhuận tốt hơn quý trước). Dài hạn thì chọn cổ có P/E thấp, cổ phiếu tăng trưởng chưa quá cao, xem xét cổ tức hàng năm của doanh nghiệp, khi bán cổ phiếu cũng phải hết sức cân nhắc như khi mua, không quan tâm đến những gì đám đông làm.

2. các bác cho em hỏi thêm chút là làm sao tính được mình lời hay lỗ? -----> Chỉ khi bán mới xác định được là lời hay lỗ trên 1 mã. Khi tất toán hết tài khoản (nghỉ chơi) thì biết được lời thật hay lỗ thật.:D.

3. mua cổ phiếu phải có tài khoản ngân hàng phải ko ? -----> Không cần thiết phải có tài khoản ngân hàng, chỉ cần 1 tờ giất photo CMND để mở tài khoản tại công ty chứng khoán (bất kỳ). Khi số dư tài khoản đủ thì tức khắc được mua cổ phiếu. Hoặc khi đã lưu ký chứng khoán tức khắc được bán cổ phiếu đang tồn tại trong tài khoản.

4. nếu cổ phiếu mình mất giá thì mình lỗ vậy tiền mình trong ngân hàng có bị mất ko (ý em là có bị thiếu nợ ngân hàng ko) -----> Mất giá nhưng chưa bán thì chưa lỗ (cũng như chưa bán thì chưa lời) :D. Vì vậy nếu giao dịch liên kết qua ngân hàng thì tiền trong ngân hàng không ảnh hưởng gì cả, chỉ dựa theo giá trị thực tại của cổ phiếu khi khớp lệnh (mua hay bán) thôi. Nếu giá bán cao hơn giá mua thì số dư tăng (gọi là được), nếu bán giá thấp hơn giá mua thì số dư giảm (gọi là mất) ...

Chúc Bác may man ... Mua thấp bán cao :D

Status
Không mở trả lời sau này.