Hạng B2
6/3/07
270
1
0
RE: KÉT NƯỚC VÀ QUẠT SH150i..?BỆNH THƯỜNG GẶP?

hix hix ...

em có tham khảo ý kiến của các bác bên topic cho ô tô, các bác ấy nó thế này: không phải tự nhiên mà nhà sản xuất họ cài đặt quạt sẽ quay nếu nhiệt độ máy lên đến 1 mức cố định (nếu ko họ cho quạt quay ngay từ đầu chứ gắn sensor, nhiệt kế ... chi cho nó phức tạp), mà vấn đề ở đây là máy sẽ vận hành tốt nhất ở 1 nhiệt độ nào đó mà họ đã nghiên cứu tìm ra (các hợp kim chế tạo ra máy sẽ nóng lên, giãn nở và ăn khớp với nhau tốt nhất). Vì thế nếu các bác chạy xe ô tô hay xe máy nếu để ý sẽ thấy quạt làm mát chỉ chạy khi kim đồng hồ báo nhiệt đến vị trí giữa đồng hồ và sẽ giữ ổn định ở vị trí này (dao động rất ít). Nếu xe bác nào kim đồng hồ nhiệt vượt gần đến khoảng màu đỏ thì mới lo, nếu loanh quanh ở khoảng giữa thì cứ vô tư mà chạy.

con SH của em lúc trước cũng nghe lời các bác điện-đèn-còi đi đấu trực tiếp dây cho quạt nó chạy suốt, giờ thì tháo ra roài, chạy cả năm nay có thấy nóng máy hay trào nước gì gì đâu [8D]

Hạng C
29/12/04
514
2
0

tiết kiệm là quốc sách ai tiết kiệm điện thì cứ gắn quạt thông qua cảm biến . hehe . warning đang bon bon quốc lộ, làng, xã đột nhiên hư cái cảm biến ,... quạt không quay . Thì thắng lại mà câu trực tiếp nhé ,... hihi

Hạng D
27/5/05
1.544
20
38
Biên Hòa

-Câu quạt trực tiếp thì đồng hồ báo nhiệt luôn ở phía dứoi,chưa tới mức giữa-->máy luôn mát,bình sẽ nhanh tèo trước độ bền trung bình khoảng 2-4 tháng vì phải nuôi quạt thường,nhưng các bác thích tèo bình hay tèo máy nếu như quạt gió ko làm việc ?.

Tập Lái
3/6/07
19
0
1

Trích đoạn: mackafe

con SH của em lúc trước cũng nghe lời các bác điện-đèn-còi đi đấu trực tiếp dây cho quạt nó chạy suốt, giờ thì tháo ra roài, chạy cả năm nay có thấy nóng máy hay trào nước gì gì đâu [8D]

Nhưng trường hợp con xe của em thì không thể tháo dây nối trực tiếp ra được bác àh, cứ tháo ra thì két nước lại bị tràn nước ra???nghe ý kiến của anh em, thì đấu dây trực tiếp như vậy chắc cũng không có vđề gì nhỉ?? tại bị ức chế 1 điều là đã mang xe ra mấy tiệm mà vẫn chưa tìm ra "bệnh" nên mấy anh thợ cứ khuyên là cứ nối dây trực tiếp, em tuy "gà" về máy móc, nhưng thấy đã đi nghịch lại với nhà sản xuất thì quả thật không được cho lắm các bác nhỉ???
Mong được nhận thêm thật nhiều kinh nghiệm, chia sẽ của anh em trong forum
.THANKS

em nghi xe bác bị hở gioăng qui lát rồi,xe @ của em 2003 cũng bị bệnh này,phải ra đầu bò làm lại gioăng mới hết,hix.Vì nếu ko làm lại gioăng,nước làm mát khi tuần hoàn qua gioăng sẽ trào ra ngoài qua khe hở này.nhanh hết nước,nóng máy,nước trào túa lua,phun phè phè.
bác nên xem xét kĩ nhé

Hạng B2
3/10/07
230
9
0

Trích đoạn: SH0412

.......... tại bị ức chế 1 điều là đã mang xe ra mấy tiệm mà vẫn chưa tìm ra "bệnh" nên mấy anh thợ cứ khuyên là cứ nối dây trực tiếp, em tuy "gà" về máy móc, nhưng thấy đã đi nghịch lại với nhà sản xuất thì quả thật không được cho lắm các bác nhỉ???

Bác dùng xe thiết kế theo tiêu chuẩn Châu Âu mà chạy ở VN thì cũng đi nghịch lại nhà sản xuất òi,hì hì. Các chi tiết máy đó mà qua VN thì khó lòng bền được.Giải pháp :làm lại dàn nước mát vì có thể đã bị rò rỉ do áp suất quá cao,tiện thể câu cái quạt chạy liên tục.đó cũng là cách giải nhiệt cho chính cái quạt luôn

Last edited by a moderator:

Nước két bị luồn vào máy thì nhớt máy sẽ có màu sữa đục. Kiểm tra có nghẹt ống dẫn thì xả nước trong két ra hết rồi châm nước trắng và quan sát xem nước từ két có xuống bầu chứa bên dưới nhanh không, nếu chậm là ống dơ hoặc bị rò ra ngoài. Kiểm tra luôn cánh quạt bơm nước coi có bị gãy không, nếu mọi thứ ok mà vẫn trào nước thì câu trực tiếp bác ợ.

Tập Lái
9/6/07
7
0
0

Cai nay chuyen nhỏ.E đi mấy chiếc rồi,chiếc nào e cũng đấu trực tiếp đâu co hư hao j đâu mà báb sợ.E đấu trực tiếp chiếc Dylan 2 năm rui.V6ãn chưa thấy hư máy,bình,hay quạt j hết

Tập Lái
3/6/07
19
0
1

Nghe bác Huyphung nói cũng đã đấu dây trực tiếp 2 năm mà vẫn không sao, chắc không có vđề gì đâu các bro nhỉ...? nhân tiện, cho mình nhìu chiện hỏi tí nhá; không bít xe cậu bị gì mà fải đấu dây trực típ dzậy? có bị bệnh "ói" nước giống xe mình không?thanks all for share.