Hạng B2
18/12/18
396
235
78
25
Một vài kết quả của chuyến hành trình Xuyên Việt tết Kỷ Hợi 2019: Sài Gòn - Sapa - Sài Gòn.

Kết quả sau chuyến hành trình xuyên Việt tết kỷ hợi 2019: Sài Gòn - Sapa - Sài Gòn

Thời gian: 16 ngày
Quãng đường: 4508km
Xe sử dụng: Mitsubishi Attrage
Chi phí xăng: 4005k, trung bình < 900đ/km - tương đương 4.9L/100km
Phí đường bộ: 2227k, trung bình 490đ/km.

Kết quả sau chuyến hành trình xuyên Việt tết kỷ hợi 2019: Sài Gòn - Sapa - Sài Gòn

Cả đi và về theo lộ trình của em có khoảng hơn 20 trạm thu phí, 45 lượt vé với tổng như trên.
Trong đó Hải Vân và Đèo Cả/Cổ Mã có một lượt em leo đèo không đi hầm nên không mất phí, nếu đi đủ các hầm thì phí sẽ cao hơn. Riêng đoạn cao tốc Quảng Ngãi - Tam Kỳ và hầm Cù Mông thì chưa tính phí.
Trên QL1A thì các trạm thu phí tập trung nhiều từ Nghệ An trở vào, Bắc Nghệ An trở ra nhiều trạm thu phí đã bãi bỏ. Cơ bản thì quốc lộ 1A giờ đi rất tốt, có phân cách cứng - trừ một số đoạn từ Đồng Nai lên Phan Thiết hoặc Bình Định, Quảng Ngãi.

QL1A - Khánh Hoà​

QL4D - Lào Cai lên Sapa
QL4D đổ đèo Ô Quy Hồ về Mù Căng Chải
QL32 - Yên Bái, một phong cảnh giống như trên các con đường hướng về Đà Lạt​
Đường sá các tính miền núi phía Bắc mà em đi qua là Yên Bái, Lào Cai, Lai Châu khá tốt. Cơ bản đáp ứng giao thông tốt hơn các quốc lộ ở các tỉnh miền Tây trong này.
Có bác nào tết rồi cũng phượt như em không? có lưu ý nào cho các anh em bạn hữu với.

Attachments

Hạng F
15/11/10
9.321
2.961
113
50
Dạ tour của em cũng SG-Sapa-SG, nhưng chỉ 11 ngày thôi. Em đi Ford Escape nên xăng gần 7tr.

Attachments

Hạng D
24/8/18
1.500
1.592
113
48
Xăng thì không thành vấn đề, đi lộ trình xa như vậy miễn sao "đi tới nơi về tới chốn" không nằm đường là GOOD rồi. Mình cũng muốn đi một chuyến mà thời gian không có, nghỉ tết lâu nhất mà cũng chỉ có 7 - 9 ngày là hết rồi.
Nói về khoản tiết kiệm nhiên liệu và ổn định thì xe Nhật bổn vẫn tỏ ra ưu thế vượt trội so với phần còn lại. Mình mới ngó qua thớt BMW của bác Bim... mà rét luôn, bác ấy chạy con gì mà máy 6.0 ấy, một năm tiền thay thế sủa chữa hơn 90 chai và tiền xăng hơn 70 chai nữa, mình đọc tới đó té xỉu luôn...:eek:

Hạng F
15/11/10
9.321
2.961
113
50
Uống cũng kinh thặc. 2/3 số ngày, mà gần gấp đôi tiền xăng... chu choa ơi!
Bác so sánh lượng xăng tiêu thụ mà đi tính ngày. hahaha.
Tính tổng số km, đời xe, dung tích máy, số người và hàng hóa xe phải tải và cuối cùng là mức độ an toàn của xe.

Hạng D
21/2/17
1.568
1.693
113
43
Tính tổng số km, đời xe, dung tích máy, số người và hàng hóa xe phải tải và cuối cùng là mức độ an toàn của xe.
Hao xăng thì nói hao xăng thôi. Bác đi xe này bác cũng công nhận vậy mà.
Còn an toàn thì đâu ai nói gì đâu bác.

Hạng F
15/11/10
9.321
2.961
113
50
Em chả thấy nó hao bác ạ. :D
Hao xăng là so với xe đời mới, họ thiết kế tiến bộ, nhưng chỉ khi dùng chế độ Eco hay standard. Nếu bác sử dụng chế độ Sport thì cũng gần như tương đương.
Bác cầm con 1.5 và 2.3 thì cảm giác thích thú khi nhấn ga nó khác hẳn.

Hạng D
4/7/13
1.555
6.192
133
Sài Gòn
Uống cũng kinh thặc. 2/3 số ngày, mà gần gấp đôi tiền xăng... chu choa ơi!
Pajero Sport: SG-Mộc Châu-Sài Gòn: khoảng 9 trẹo tiền xăng có hao không bác.

Vậy là khoảng bao nhiêu lít cho 100km anh Trai Nghèo, em dự gần 10 lít?

Hạng F
15/11/10
9.321
2.961
113
50
Pajero Sport: SG-Mộc Châu-Sài Gòn: khoảng 9 trẹo tiền xăng có hao không bác.

Vậy là khoảng bao nhiêu lít cho 100km anh Trai Nghèo, em dự gần 10 lít?
Bữa đi về em tính ra tầm 8.9l/100km.
6950k tiền xăng cho 4360km cho con Ếch 4 người, 5 vali đồ + 50kg gạo trên nóc + nãi chuối cho chuyến về. Depart toàn đạp lút cán cho mau đạt 90km.h. hehehe.

Chỉnh sửa cuối: