Thảo Luận Chung Khi con người là con người

Hạng D
27/6/12
3.378
993
113
Cái đó không phải lợi ích của em. Cái em mong muốn ở đây là: thế hệ con cháu đỡ cực hơn thế hệ bây giờ.

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: Mustafa
Hạng D
27/6/12
3.378
993
113
Em muốn từng cá nhân mình có ý thức nhường nhịn khi tham gia giao thông. Mình cứ vầy riết, tới hồi con cháu mình ra đường sẽ là chém giết nhau. Hiện tại đang là đánh nhau khi chạy xe có sự cố dù rất nhỏ.

Hạng D
27/6/12
3.378
993
113
Cái thớt này có lẽ được vài chục người đọc. Vài chục người đọc đó lại đem vấn đề ra thảo luận với vài chục người khác khi đi làm, đi học, đi công tác, đi chơi, đi nhậu. Mỗi lần đi đó lại thêm vài chục người thấy vấn đề. Rồi vài chục người ý lại gặp vài chục người khác ở vài chục lần gặp mặt khác, cứ thế và cứ thế, ....
Em chỉ hy vọng sẽ có sự thay đổi "nhẹ" trong suy nghĩ từng người khi tham gia giao thông.

Hạng D
27/6/12
3.378
993
113
Thớt này không phải là thớt chê bai, chễ giễu ai cụ thể đâu.
Mà chính là chê cười cái sự ngu dốt của cả dân tộc "4000 năm văn hiến" đấy.

Hạng D
27/6/12
3.378
993
113
Người Vịt chạy xe rất ngu. Thấy ngã 4 đông đông xe, đèn xanh sắp hết. Ráng chạy qua đi cho khỏi kẹt xe. Xin thưa 95% số trường hợp bị kẹt xe là thế. Mình cứ hy vọng qua khỏi ngã 4 là mình khỏi kẹt. Kệ mẹ tụi ở sau có kẹt hay không.
Thay vì vậy, dừng lại 1 nhịp chờ đèn đỏ. Chắc chắn sẽ không sao, còn cố lao vào ngã 4 là sẽ kẹt. 2 bánh còn đỡ, 4 bánh là vướng...vài con. Sẽ có vài chiếc 4b nữa cũng sẽ bám theo sau, mặc dù đã đèn đỏ vì sợ mình sẽ bị kẹt.
Chỉ vì 1 chút nhỏ nhen mà chính mình đôi khi trở thành nguyên nhân cho sự kẹt xe hàng giờ.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
27/6/12
3.378
993
113
Em đã từng chở nhiều đoàn đi du lịch. Thấy ngã tư đang kẹt xe chút ít. Mặc dù đèn xanh. Em dừng lại cho ngã 4 thoáng chút. Mấy người trên xe cứ nói sao em chạy dở thế. Chạy qua đi, lát, kẹt xe giờ. Còn mấy thằng 4b phía sau thì cứ bóp kèn. Em chỉ trả lời: "Lát, mấy anh sẽ thấy".
Chỉ sau 1 nhịp đèn đỏ, ngã 4 đã thông thoáng. Em qua 1 cách nhẹ nhàng. Sau đó, em giải thích cho họ nghe. Họ im lặng, không nói gì.

Hạng D
27/6/12
3.378
993
113
Khi em dừng lại thì cũng chính vì em muốn hạn chế mấy xe 4b sau đuôi em. Nếu em đi tiếp, chắc chắn cũng sẽ có vài anh theo em. Mặc dù khi em đi là đèn xanh, có thể tới mấy ảnh là đèn đỏ. Em dám cá là mấy ảnh vẫn bám theo đít em. Vì tâm lý sợ bi kẹt.
Nếu mình em qua, vẫn có thể sẽ không kẹt. Nhưng vài 3 chiếc thì kẹt xe là cái chắc.

Hạng D
27/6/12
3.378
993
113
Thớt có vài từ nặng nhẹ. Xin lỗi các bác!
Mục đích của thớt em đã trình bày. Nếu mích lòng hoặc mất thời gian của các bác, em xin lỗi lần nữa!
Cám ơn bác nào đã đọc và hy vọng có sự chia sẻ cho nhiều người khác. Em xin đội ơn vì con cháu mai sau! Có cơ hội, em sẽ trả ơn.

Hạng D
24/4/13
1.265
1.166
113
theo bài viết thì bác chủ chỉ có quyền chửi người đi vô ý thức bóp còi mà thôi ko thể cổ vũ cho kiểu nông dân ra phố đi giữ đường bắt xe khác phải đi theo ý mình mà ko hề biết chỗ đó luật cho phép đi như thế nào. Nếu ở nước ngoài thật sự thì cứ luật mà chơi thôi bác bỏ chữ tình đi. Cái cần hiện nay ko phải là ép xe hơi đi làn nào cái cần là tuân thủ luật, sự ý thức, tính nhường nhịn, sự cảm thông giữa người với người mà chính nhân vật trong bài cũng đang thiếu thốn cái đó

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: Mustafa
Hạng D
24/4/13
1.265
1.166
113
http://vnexpress.net/tin-tuc/thoi-s...ghini-tong-chet-nguoi-o-dong-nai-3531952.html
Một ví dụ cho sự tuỳ tiện và không tuân thủ luật pháp và trả giá quá đắt người lái xe sẽ rất phiền phức kể cả trong trường hợp tuân thủ luật giao thông. Và nhiều người sẽ nói cái ko có tình khi để rải phân cách cứng chỉ được qua đường những nơi quy định và nơi đó cách quá xa nhà người ta vậy nên người ta chọn giải pháp cứ băng qua đường tuỳ tiện