Hạng B2
13/9/16
366
744
93
41
Như tiêu đề, khi ở căn hộ, mọi người chọn hướng chính là cửa hay ban công vậy
Vui lòng cho biết lý do của bạn
Theo mình thì chọn ban công. Vì mọi người đều nhìn ra ngoài qua hướng đó
Trong phong thủy , bản chất người ta đề cao hướng xuất hành, mỗi tuổi, mỗi mạng đều thuận với 1 phương nhất định. Nên nếu bạn đi làm qua bancong thì chọn hướng đó.
Nhưng mà với chung cư thì bỏ bớt cái đó đi bác, hướng nào đón gió tốt, đón nắng vừa phải, cảnh quan đẹp thì chọn, lúc đó nếu tính phong thủy thì phải tính cho cả tòa nhà. Mà cái gì quá tập trung đông người thì vai trò cá nhân cũng ko còn rõ ràng nữa.
Bọn Tây lông có phong thủy gì đâu mà phát triển ầm ầm, mạnh khỏe sống lâu. Tìm cách sống khoa học , thuận tự nhiên là dc rồi.

Hạng B2
13/9/16
366
744
93
41
có nhiều hướng lận các bác ạ. sale em tùy từng khách và tùy căn.
1 : Hướng vào của tòa nhà. căn hộ đc xem là 1 phòng trong tòa nhà đó. => Lối vào tòa nhà là hướng chính.
2 : đối với các căn hộ từ tầng 10 trở lên thì Sinh khí của đất lên căn hộ đó sẽ không còn. lấy hướng view ban công,. và ngược lại.
3, hỏi khách. khách muốn hướng nào. cửa hay view, xem giỏ hàng còn căn nào, có khách dắt theo thầy đi theo luôn các bác ạ.
tùy quan niệm. chứ nhà chung cư khó lắm.
Con số " tầng 10 trở lên " ở đâu ra vậy đồng chí.

• Like
Reactions: vumayman8
Hạng B2
13/9/16
366
744
93
41
À bạn nào nói hướng chính là hướng đón gió, đón nước thì cho mình hỏi là hồi xưa, cái nhà nằm giữa vườn trống hoác thì hướng phong thủy là hướng nào vậy?
PT ra đời từ hồi nào? Khi đó có nhà phố chung cư chưa ?

• Like
Reactions: vumayman8
Tập Lái
17/6/17
0
2
3
41
TP HCM
nhadat-saigon.vn
À bạn nào nói hướng chính là hướng đón gió, đón nước thì cho mình hỏi là hồi xưa, cái nhà nằm giữa vườn trống hoác thì hướng phong thủy là hướng nào vậy?
PT ra đời từ hồi nào? Khi đó có nhà phố chung cư chưa ?
Mình góp ý kiến 2 việc là phong thuỷ chung cư và phong thủy của phương tây
Phong thủy đã được công nhận, có người nhìn theo hướng tâm linh hướng tuổi; người khác lại nhìn theo chỗ rộng rãi khoa học thoải mái, người ở trong nhà được sinh khí tốt
Vậy nên dù theo tâm linh hay khoa học thì phong thủy phải phát triển, từ Trung Quốc đã sinh ra nhiều trường phái khác nhau, bản thân những trường phái đó lại có những chi nhánh riêng
Do đó, phong thủy cho chung cư tất nhiên phải sinh ra, tất nhiên nó mới, nên nó theo thế nào đúng thì cần nhiều người kiểm nghiệm qua thời gian
Còn phương Tây, phong thủy họ tốt vì quy hoạch đô thị của họ tốt, thế đất vuông, đường bàn cờ, khí lưu tốt, thì họ thoải mái

Hạng B1
2/3/16
61
1.642
118
Nhà CC chọn hướng Ban công thôi. Chứ vào nhà rồi thì cửa chính đóng kín, ko có ý nghĩa nhiều về phong thuỷ.
Mà theo phong thuỷ thì ngoài hướng ra thì còn liên quan đến cách bố trí vật dụng nội bộ trong nhà nữa.
Riêng mình thấy hướng tốt là hướng Đông Bắc hoặc Đông Nam. Sáng ko nắng gắt, chiều mát. Người cảm thấy thoải mái --> phong thuỷ tốt.
Bàn thêm về Châu Âu, Châu Âu người ta ko quan tâm đến PT nhưng họ quan tâm đến gió và ánh sáng. Làm sao căn nhà đủ ánh sáng tự nhiên, mát về mùa hè, ấm áp về mùa đông.

Hạng B2
23/5/17
107
130
43
Nhà CC chọn hướng Ban công thôi. Chứ vào nhà rồi thì cửa chính đóng kín, ko có ý nghĩa nhiều về phong thuỷ.
Mà theo phong thuỷ thì ngoài hướng ra thì còn liên quan đến cách bố trí vật dụng nội bộ trong nhà nữa.
Riêng mình thấy hướng tốt là hướng Đông Bắc hoặc Đông Nam. Sáng ko nắng gắt, chiều mát. Người cảm thấy thoải mái --> phong thuỷ tốt.
Bàn thêm về Châu Âu, Châu Âu người ta ko quan tâm đến PT nhưng họ quan tâm đến gió và ánh sáng. Làm sao căn nhà đủ ánh sáng tự nhiên, mát về mùa hè, ấm áp về mùa đông.
Mình rất nể cách làm và kỹ thuật xây nhà của bọn Tây lông, ở quê ông anh có căn nhà do Pháp xây, bảo hành 100 năm. Căn nhà vô cũng kiên cố, đông ấm, hè mát. Và bọn nó mới gửi thư báo hết thời hạn bảo hành nay đâu 5-7 năm gì đấy. Tới cỡ chủ nhà cũng chẳng còn để nhận thư. :D:cool:

Tập Lái
17/6/17
0
2
3
41
TP HCM
nhadat-saigon.vn
Ở Việt Nam mình nhà hay tránh hướng chính Tây vì nắng rất ngặt.
Mà lấy sáng từ hướng chính Đông thì tinh thần gia chủ có thể không ổn định. Vì lúc muốn ngủ trễ mà ánh sáng rọi thẳng vào phòng ngủ thì cực kì khó chịu
Nên bác nào đông tứ Trạch chọn cửa chính đông, ban công chính Tây thì cũng không thoải mái lắm