Hạng D
27/9/05
1.703
1.795
113
Theo hướng dẫn sử dụng thì khi xe dừng hẳn và ấn khoá vi sai cầu sau lúc đầu thì đèn chớp sau vài giây thì đèn sáng hẳn.

tình hình xe em khi ấn công tắt khoá vi sai cầu sau vào thì lúc nào đèn cũng chớp chớp hết, và chỉ có 1 vài lần là đèn sáng hẳn như hình

và xe em cũng có hiện tượng gài cầu số chậm LL mà xe k di chuyển được như trong clip
[tube]http://www.youtube.com/watch?v=_ulFVEPuKGk[/tube]

em đã đem xe lên hãng kiểm tra và nhận được câu trả lời như sau:
- lí do đèn vi sai k hiện sáng lên sau vài giây thì được giải thích do 2 bánh xe quay đồng tốc nên khóa vi sai không gài được, muốn gài được khoá vi sai phải đánh lái qua trái hoặc qua phải rồi đạp ga lên 1 tí thì bánh xe mới gài cầu vào được
em nghe thấy vô lí quá vì làm sao mà xe nó biết khi nào bánh bị trượt mới cho gài vi sai nên em muốn hỏi các bác đặc biệt các chuyên gia offroad là nguyên tắc hoạt động khoá vi sai như thế nào, trong bất kì điều kiện nào cũng có thể gài khoá vi sai hay sao.
- lí do xe em có lúc k thể chạy được là do khi gài cầu LL là tại vì em kéo cầu lên chưa sát
em đã kiểm tra rất kĩ và thao tác rất cẩn thận thì làm sao mà gài k sát được. tuy nhiên bệnh này lúc xuất hiện lúc không nên có cách nào kiểm tra không?
tóm lại câu trả lời giải đáp của toyota hiroshima em chưa hài lòng nhưng em chưa biết sẽ cãi lại như thế nào vì em không biết rành về kĩ thuật, các bác cho em lời khuyên. Bên Toyota hiroshima còn trả lời tại sách hướng dẫn sử dụng sai :mad:

Last edited by a moderator:
Hạng D
5/11/07
1.248
69
48
47
Bác phải xem , nếu chắc chắn gài cầu chậm LL kg được thì đem đến hảng sữa chữa ngay.
Xe em thì không có hiện tượng như xe bác , khi gài cầu chậm LL thì xe sẽ di chuyễn ngay khi mình để cần số vị trí D hay R.
Xe bác như thế là có vần đề bác không bàn cải nhiều đem xe lên gài cầu chậm LL cho tụi nó thấy thì hết cải thôi.

Hạng D
27/9/05
1.703
1.795
113
vantamvo nói:
Bác phải xem , nếu chắc chắn gài cầu chậm LL kg được thì đem đến hảng sữa chữa ngay.
Xe em thì không có hiện tượng như xe bác , khi gài cầu chậm LL thì xe sẽ di chuyễn ngay khi mình để cần số vị trí D hay R.
Xe bác như thế là có vần đề bác không bàn cải nhiều đem xe lên gài cầu chậm LL cho tụi nó thấy thì hết cải thôi.

em thử gài cầu 10 lần thì hết khoảng 3 4 lần bị đến nỗi bác thấy em còn kịp quay lại clip mà, nhưng vấn đề có lúc nó không bị nên em cũng chẳng biết làm sao để chứng minh cho mấy ông kĩ thuật đó nữa, quay clip rõ ràng như vậy mà mấy ổng cứ kêu tại em gài cầu không sát :mad:

Hạng D
5/11/07
1.248
69
48
47
có thể. bác làm cách sao :
Khi gài cầu xong bác để R xem sao, không để D .Nếu mà để R xe lúc nào cũng không chạy được thì có vấn đề rồi.
Em nói thật bác nói phải có sách và mách phải có chứng.Bác nói xe vào không được em cũng không tin( cái đó là em nói tụi nó , chứ cài hình video bác thì thấy rõ gài cầu thế nào là không sát (muốn gài không sát cũng không được) tùi này muốnchạy làng đây mà cho nên cách tốt nhất là đem xe lên và thử tại chổ.
Nếu cần đồng minh thì em đi theo bác cho kekeke

Hạng F
7/8/06
8.676
1.513
113
Xe gài cầu LL nhiều khi không chạy được đúng là gài không sát bác ạ, mấy xe hai cầu vẫn bị trường hợp này. Cái này không phải là bệnh. Một số xe hộp số cũ khi chạy 2 cầu, hoạt động nặng còn bị trường hợp "nhả cầu" nữa ( xe đang chạy 2 cầu, hộp số không ăn, trả về lại 1 cầu)
Khoá vi sai: em không rành về FT V, nhưng ở các xe khác, khi lock vi sai hoặc cài cầu điện tử cũng có hiện tượng này, điển hình là Dmax, cần chạy tới 1 đoạn đường nhất định để xe vào cầu, lúc nhả ra lại phải lùi lại:).
Khoá vi sai của xe đơn giản chỉ là 1 bánh răng để cố định các bánh răng truyền động tới trục bánh xe, làm mất đi tác dụng của vi sai, lúc cài chưa vào được nên đèn nhấp nháy, lý do chỉ là 2 các bánh răng chưa vào khớp với nhau nên chưa vào được, vì vậy bác phải đánh lái hoặc di chuyển cho vào khớp. Không có chuyện vi sai nó "hiểu" bánh xe bị trượt mới cho vào trừ khi đó là hệ thống 4matic như ở Mer.:)

Hạng D
27/9/05
1.703
1.795
113
em khi xe không di chuyển được thì em đã thử đề cần số ở đủ các vị trí R, D, L nhưng đều không được tức quá ráng ngồi thử vọc tới vọc lui lúc chạy được lúc không chạy được đến lúc quay được cái clip để nói có sách mách có chứng rồi vậy mà vẫn bị tụi nó kêu tại em gài cầu k sát. bây giờ em đang thu thập ý kiến của các bác + sắp xếp công việc để khi rãnh em sẽ đem xe lên chiến đấu tiếp, chứ lời giải thích em nghe thấy không hợp lí tí nào. ngay cả cái lí do đèn vi sai sao lúc sáng lúc không thì cũng được nghe câu trả lời tại bánh xe quay đồng tốc nên gài không được, bao giờ có dấu hiệu trượt bánh mới gài được, quá sức vô lí vì lí do hướng dẫn + các chữ tiếng anh trên xe đều ghi rõ ràng xe phải đứng yên mới gài vi sai được vậy thì làm sao xe nó biết bánh bị trượt hay không trượt

Hạng D
27/9/05
1.703
1.795
113
F1racer nói:
Xe gài cầu LL nhiều khi không chạy được đúng là gài không sát bác ạ, mấy xe hai cầu vẫn bị trường hợp này. Cái này không phải là bệnh. Một số xe hộp số cũ khi chạy 2 cầu, hoạt động nặng còn bị trường hợp "nhả cầu" nữa ( xe đang chạy 2 cầu, hộp số không ăn, trả về lại 1 cầu)
Khoá vi sai: em không rành về FT V, nhưng ở các xe khác, khi lock vi sai hoặc cài cầu điện tử cũng có hiện tượng này, điển hình là Dmax, cần chạy tới 1 đoạn đường nhất định để xe vào cầu, lúc nhả ra lại phải lùi lại:).
Khoá vi sai của xe đơn giản chỉ là 1 bánh răng để cố định các bánh răng truyền động tới trục bánh xe, làm mất đi tác dụng của vi sai, lúc cài chưa vào được nên đèn nhấp nháy, lý do chỉ là 2 các bánh răng chưa vào khớp với nhau nên chưa vào được, vì vậy bác phải đánh lái hoặc di chuyển cho vào khớp. Không có chuyện vi sai nó "hiểu" bánh xe bị trượt mới cho vào trừ khi đó là hệ thống 4matic như ở Mer.:)
nghe bác f1racer nói thì em tin rồi cũng thoả mãn hơn đúng là chuyên giá, nghe mấy anh ktv giải thích em không thấy hợp lí tí nào ... nhưng em vẫn chưa hiểu cái chuyện gài không sát? như trong clip trên bác thấy là em đã gài rất sát phía trên mà.

Hạng F
7/8/06
8.676
1.513
113
Ảnh bộ khóa VS cơ khí:

Bộ khóa VS điện tử giữa 2 cầu xe Audi A4

Bác nguoikhonglo xem cái hình trên sẽ thấy bộ khoá vi sai rất đơn giản nhể, chỉ là cái bánh răng với 6 chấu, khi đóng vào nó sẽ dịch chuyển sang trái là khoá lại, mất tác dụng của bộ vi sai. Trong sách nói phải dừng lại khi khoá vi sai, em nghĩ đơn giản chỉ là để cho vào khớp, nếu không quay nhanh quá thì không vào khớp được. Vậy là bác hình dung tại sao lúc vào được, lúc không rồi nhé ... hì hì ..

Hạng D
5/11/07
1.248
69
48
47
Em xin thưa là không có trường hợp nào em gài cầu không được xe em cũng Fotuner V (có lẻ xe em ít sữ dụng) khi gài cầu không vào được là khi chưa có vào số thì đúng là có thể cầu không vào. Nhưng khi đã vào số rồi thêm ga mà xe chưa chuyển động thì em thấy không hợp lý tẹo nào.
Như cái hình em thấy cũng rõ là khi xe không chuyển động thì có thể không vào. Mình vào số tiến hay lùi là xe bắt đầu lăn bánh thì cái bánh răng phải ăn vào chứ ( xin lổi em không phải chuyên gia cũng không rành kỷ thuật).Xe em thế nào em nói thế ấy :D
Nếu vậy bác thử thế này nè, khi gài cầu xe bác không chạy được bác chịu khó xuống xe đẩy cái xe 1 cái cho nó bắt cầu rồi lên xe gài số D dọt 

Hạng D
27/9/05
1.703
1.795
113
oh bây giờ em đã hiểu thuốc fugaca như thế nào. cám ơn bác f1 rất rất nhiều. giải thích như bác em mới thoả mãn chứ như trên hãng cứ trả lời tại xe chưa bị lún bánh xe chưa mất đồng tốc nên k gài được em nghe cứ thấy sao sao. cám ơn bác nhiều

@vantamco: thiệt sự thì cái chuyện gài cầu chưa sát thì em cũng có nghĩ tới nên em đã thử đẩy rất sát và xe mình là xe mới mà sao lại có chuyện kẹt cầu thấy lạ thiệt.