Hạng D
11/4/10
1.519
3.095
113
TP.HCM
Anh em Os tư vấn nhiệt tình quá, chắc là Bác chủ sắp rối rồi, em thì em có ngu ý như thế này: Bác chủ thử làm 1 Bảng tổ hợp, các cột dọc từ trái sang phải sẽ là tên các loại xe cụ thể trong tầm ngân sách (nhớ dành khoảng 20 chai để rừa xe nha), hàng ngang từ trên xuống Bác cho điểm từng ô tương ứng theo tiêu chí: thang điểm 1-5 hay 1-10, hay 1-100 (càng chi tiết càng tốt):
Vd: trong tầm ngân sách lăn bánh: 1tỷ+/- 10%): xét tiêu chí số chổ ngồi: 5 chổ thì 5 điểm, (CX-5, Tucson,..), 5+2 thì 7-8 điểm (CR-V,, X-trail, Santa-Fe, Sorento, Mit-Out,..), 7 chổ vừa đủ thì 9 điểm, (4tuner, Everest, Trailblazer, Mit-Pajero,..), 7 chổ thoải mái thì 10 điểm (Innova, Kia Sedona), cứ thế xét hết các tiêu chí: độ an toàn (các hệ thống hỗ trợ tự động, tiện ích, đèn đóm,..), kiểu dáng, thương hiệu, dvụ bảo dưỡng, động cơ, tiêu hao nhiên liệu, sự thoải mái, cách âm, bv môi trường (công nghệ), tính thanh khoản,..
cuối cùng là đi showroom chạy thử vài con rồi quyết.
Bản thân em rút ra kinh nghiệm là xe 7 chổ hay 5+2 có 1 lợi thế mà người mua xe sau khi có xe rồi sẽ dễ nhận ra, đó là đi đâu mình dễ chủ động rủ rê thêm người thân, (xe rộng mà), có thêm người thân hay bạn bè đi chung sẽ vui hơn, dễ tạo hứng khởi cùng nhau khám phá cảnh đẹp đất nước mình, đi 2VC +1-2 F1 riết rồi cũng chán,..(dù sao có 2 thằng đàn ông trên xe vẫn thấy yên tâm hơn trên mọi cung đường khám phá, chiều tối đến thì có 1 tay lai rai với mình, nhìn vợ con chơi đùa, thật ấm áp, dễ chịu, có 2 thằng hàn huyên làm vài chai, tâm sự mọi chuyện trên trời dưới đất, từ chuyện quốc gia đại sự, chiến sự vùng vịnh, quốc tế, tình hình 1 răng 1 rắc (em xin phép phiên âm tiếng Việt Iran, Irac cho vui nha các Bác), đến lo chuyện bao đồng: cử vài tay đi bv hòa bình TG, hay phá làng phá xóm cũng vui,.. trừ khi vc mới cưới, quá hp, hay có thiên hướng sống nội tâm,.. sống khép kín, ko muốn chơi với ai..
Chúc Bác hài lòng với sự lựa chọn của mình và lái xe an toàn trên mọi nẽo đường!

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
19/5/15
1.544
1.764
113
30
Mua suv giá dưới 1 tỷ mình thấy isuzu mux khá ổn, giá rẻ, options ổn, chung khung gầm với trailblazer nhưng chevy bây giờ đang chuyển giao cho vinfast, tương lai không biết thế nào nên chọn isuzu vẫn ổn hơn.
Isuzu cái gì cũng ổn, trừ hệ thống đại lý quá ít ỏi. Em thấy con Mux 3.0 2016 euro2 mới tinh giá 820tr rẻ hơn xe cũ. Mux 1.9 euro4 giá đắt và hơi yếu.
Ở VN mình thì euro2 vs euro4 như nhau

Hạng D
9/2/18
3.404
5.001
113
41
Bà Rịa Vũng Tàu
Cá nhân mình chọn Rush thì thoải mái với nhu cầu của bác, cố tí thì pajero 4x2 xăng! Nhà mình không cần 7chổ nhưng khi đi chơi xếp ghế thành gường cho con ngủ và đựng vali.. chứ con 5 chổ khích thước gần như 7 chổ thôi

Hạng B2
9/5/17
411
677
118
Isuzu cái gì cũng ổn, trừ hệ thống đại lý quá ít ỏi. Em thấy con Mux 3.0 2016 euro2 mới tinh giá 820tr rẻ hơn xe cũ. Mux 1.9 euro4 giá đắt và hơi yếu.
Ở VN mình thì euro2 vs euro4 như nhau
Xe Nhật trừ Toy, Honda và Mazda ăn nên làm ra ở Việt Nam ra thì các hãng khác như Mitsu, Nissan, Isuzu và Suzuki luôn không được người dùng chú ý tới bởi hệ thống đại lý ít ỏi và vì thế người dùng cũng tự động bỏ qua luôn các xe rất tốt của các hãng trên mà cứ lao vào mua các xa của Toy, Hon và Maz trong khi nếu đi thử các dòng khác của các hãng còn lại mới thấy bỏ tiền vào Toy, Maz và Hon nó phí phạm đến cỡ nào khi chất xe không hề tương ứng với giá tiền của xe. Nếu em mà có nhu cầu SUV nhưng chỉ có tiền đủ để mua xe giá dưới 1 tỷ chưa kèm phí lăn bánh em sẽ chọn isuzu mu-x ngay không phân vân gì, sống tại SG nên em không lo về đại lý ít, còn đi tỉnh thì xe mới 5 năm đầu em cũng không lo nó hư hỏng gì đến mức phải nằm đường.

Hạng B2
9/5/17
411
677
118
Cá nhân mình chọn Rush thì thoải mái với nhu cầu của bác, cố tí thì pajero 4x2 xăng! Nhà mình không cần 7chổ nhưng khi đi chơi xếp ghế thành gường cho con ngủ và đựng vali.. chứ con 5 chổ khích thước gần như 7 chổ thôi
Nếu không quan trọng 6 cái túi khí mà không biết có nổ không của Toy Rush so với 2 túi của Xpander thì Xpander hơn Rush mọi mặt bác ơi, nhất là khi bác thích xếp ghế để làm giường cho con ngủ thì xpander xếp ghế thành 1 mặt phẳng còn Rush xếp thành 2 tầng rất khó chịu. Còn hàng ghế cuối của xpander có thể ngả ra thêm để tạo sự thoải mái cho người ngồi cuối còn Rush thì không có chưa kể hàng loạt chỗ chứa đồ, chứa nước,... của xpander. Những thứ tuy nói ra có vẻ lặt vặt nhưng thực tế sử dụng mới thấy nó đáng đồng tiền bác à.

Hạng C
31/8/09
745
227
43
Saigon
Đầu tiên em xin cảm ơn anh em OS đã tư vấn nhiệt tình giúp em!! Nhưng cho em hỏi thêm cái là; gia đình em chỉ có 02 lớn và 01 nhỏ, vậy có cần đến 1 chiếc 7 chỗ ko ạ. Và theo cao kiến của anh em thì em nên chọn 1 chiếc xe nào vừa an toàn, vừa lành vì em ko rành về máy móc cho lắm. Xin tư vấn giúp ạ! Cảm ơn anh em

kg cần đâu, lúc trước mua Santa Fe 7 chỗ, chắc dùng băng thứ 3 chưa được 1 chục lần...

Hạng B1
17/10/18
73
45
35
37
Ok cảm ơn anh em OS đã tư vấn nhiệt tình cho em ạ. Làm em cũng thông não đc vạn phần. Em sẽ cố gắn sắp xếp để lên SG cảm nhận vài chiếc để tìm hiểu thêm hơn ạ. Có anh sale nào vào ibox em xe nào đang có sẵn với giá chốt lăn bánh đc ko ạ!! Chân thành cảm ơn

Hạng C
23/7/13
501
11.884
93
Ok cảm ơn anh em OS đã tư vấn nhiệt tình cho em ạ. Làm em cũng thông não đc vạn phần. Em sẽ cố gắn sắp xếp để lên SG cảm nhận vài chiếc để tìm hiểu thêm hơn ạ. Có anh sale nào vào ibox em xe nào đang có sẵn với giá chốt lăn bánh đc ko ạ!! Chân thành cảm ơn

Nên mua 5+2 thay vì xe 5 chỗ:
- Xe rộng hơn, dài hơn. Đi đường trường mấy chiếc sedan/hatch back 5 chỗ như đồ chơi trẻ con
- Gầm cao hơn sedan, đi đường quê nhất là đường miền tây sẽ ổn hơn khi đi qua mấy cây cầu
- Gầm cao nên cũng bớt ồn hơn sedan (không so với Mẹc, Bim). Đường miền tây trải nhựa nhám, đi sedan rất ồn

Hạng B1
17/10/18
73
45
35
37
Nên mua 5+2 thay vì xe 5 chỗ:
- Xe rộng hơn, dài hơn. Đi đường trường mấy chiếc sedan/hatch back 5 chỗ như đồ chơi trẻ con
- Gầm cao hơn sedan, đi đường quê nhất là đường miền tây sẽ ổn hơn khi đi qua mấy cây cầu
- Gầm cao nên cũng bớt ồn hơn sedan (không so với Mẹc, Bim). Đường miền tây trải nhựa nhám, đi sedan rất ồn
Thank bác tư vấn. Vậy theo bác em nên chọn xe nào ạ. Và bác có biết giá lăn bánh khoảng bao nhiêu ko, đại lý nào . Thông não giúp em luôn nha. Chân thành cảm ơn

Hạng C
23/7/13
501
11.884
93
Thank bác tư vấn. Vậy theo bác em nên chọn xe nào ạ. Và bác có biết giá lăn bánh khoảng bao nhiêu ko, đại lý nào . Thông não giúp em luôn nha. Chân thành cảm ơn

Tầm 1 tỷ cho chiếc 5+2 thật sự là không có nhiều lựa chọn cho bác
1. KIA Sorento (Xăng hoặc Dầu): Hệ thống đại lý rộng. Tuy nhiên, xe này đang cuối dòng đời của mẫu hiện tại, mẫu mới thì chưa về. Giá thì không kỳ kèo với sale được
2. Nissan X-Trail
3. Mitsubishi Outlander
4. Toyota Innova

(1) và (4) có ưu điểm là 2 dàn lạnh
(2) và (3) chỉ có 1 dàn lạnh

Xuất xứ:
(1) là xe Hàn
(2), (3) và (4) là xe Nhật

Độ thoải mái của hàng ghế thứ 3: (4) > (1), (2), (3)
Túi khí: (4) < (1), (2), (3)
Trang bị an toàn khác (ABS, EBA, EBD, ESP): (4) < (1), (2), (3)
Số (4) giữ giá vô đối :D