Tập Lái
19/2/15
33
14
8
Chính xác, ko mang bảo hiểm là lỗi phụ, lỗi này chỉ ghi thêm khi có lỗi vi pham chính.
Bác yêu cầu lập bb thì đố nó dám ghi vào vi phạm vì không có bảo hiểm.
E cũng hay bị chúng nó vặt cái tội k BH xe đây nè, hóng các bác tiếp

Tập Lái
28/3/14
37
31
18
Hình như xw hết hạn bảo hiểm nó chỉ đc phép nhắc nhở nếu kiểm tra hành chính, k bị xử phạt. Nó đòi phạt thì kêu lập bb là nó cho đi thôi (với điềi kiện k bị lỗi nào nha).

Hạng D
8/6/12
1.193
1.762
113
Chính xác, ko mang bảo hiểm là lỗi phụ, lỗi này chỉ ghi thêm khi có lỗi vi pham chính.
Bác yêu cầu lập bb thì đố nó dám ghi vào vi phạm vì không có bảo hiểm.
Bác có văn bản pháp luật nào quy định nội dung bác nêu thì up lên cho em và mọi người biết để có cơ sở pháp lý khi gặp tình huống như vậy, chứ khi có chuyện mà phát biểu không có cơ sở thì xxx cho rằng đã không biết mà còn bắt bẻ họ. thêm cái tội thiếu hiểu biết thì chết.

• Like
Reactions: dawmgoodman ®
Hạng D
8/6/12
1.193
1.762
113
Như đề , hôm qua 22h15 ở nhà máy bia SG đường Nguyễn Chí Thanh . 1 Đồng chí cơ động ra rọi đèn pin vào mặt , thông báo lỗi đi vào lane oto ( cười trong bụng ). Sau đó là 1 nùi liên khúc điều 13 LGTĐG :D
Rồi thấy cãi không lại e nó bảo kiểm tra hành chính sau 22h . Xui cái là bảo hiểm hết hạn quên mua đưa nó 100k , bảo ghi biên lai nó kêu ban đêm ko xuất biên lai và nó cũng k mang theo (dc sau đó kêu về đội. Em thấy cũng trễ với phiền phức nên bố thí nó 100k.
Vậy tóm lại xxx k có biên lai xử phạt hành chính thì mình có quyền ko làm việc k ?
- Việc xxx không có biên lai xử phạt VPHC không liên quan gì đến việc thẩm quyền kiểm tra của họ --> mình có muốn làm việc hay không với xxx thì phải xem việc họ thực hiện có đúng thẩm quyền theo luật định hay không chứ không phải xxx có biên lai phạt hay không.
- Theo quy định của luật XLVPHC và các văn bản hường dẫn như NĐ 171,107 thì xxx có thẩm quyền kiểm tra hành chính, do đó nếu thấy có dấu hiệu VP về hành chính thì họ có quyền lập BBVP theo thẩm quyền và người có dấu hiệu vi phạm phải chấp hành. Việc xxx có biên lai hay không chỉ giải quyết vấn đề xử lý vi phạm tại chổ hay xử lý sau (bằng quyết định XLVPHC), còn quyền và nghĩa vụ của người bị xxx tiến hành kiểm tra thì thực hiện theo văn bản pháp luật đã định --> phải chấp hành nếu xxx làm đúng theo thẩm quyền.

Hạng B2
30/8/12
214
121
43
F17, Q: Gò Vấp, Tp.HCM
Cần khai thông 2 vấn đề, Bác nào có cơ sở hay rành về việc này thì cho em xin ý kiến, vì e cũng hay đi đêm ạ.
1. Nếu là kiểm tra hành chính, thì gồm những giấy tờ gì (em nghe phong phanh là kiểm tra HC thì chỉ là giấy tờ xe, cmnd)
2. Trường hợp như bác nào ở trên nói, lỗi ko bảo hiểm là lỗi phụ. Vậy thì có nghĩa là nó ko được phép ghi biên bản và mình cũng được lưu thông tiếp (trường hợp ko có lỗi nào khác)