Hạng B2
22/9/04
316
1
0
RE: Không nên để người hay lái xe AT lái xe MT

Trích đoạn: minhab

Ui chà, kiểu này phải phổ biến chút kinh nghiệm cho anh em lúc dừng xe ở dốc cái nhỉ. Theo em thì lên dốc nếu lái ngon cứ tăng chút ga, nhả côn từ từ cảm thấy máy hơi ì thì để nguyên xe sẽ dừng lại mà không phải phanh. Thêm nữa là dùng chân phải đạp phanh chân nhưng phải chéo chân ra đạp khéo chân ga nữa thì lúc lên dốc, nhả phanh chân ra sẽ không chết máy ( mấy cái này chỉ có lái già mới làm được ). Mới lái như bác thì hay dùng phanh tay hả, mà ngại cái xe nó cứ chết máy giữa lưng dốc mấy xe sau bấm còi thì càng cuống , khéo loay hoay cả buổi ko lên được thì xong, có trường hợp em gặp trên đường dân mới lái xe nên ga to lên rồi nhả côn thế là tông thẳng xe đằng trước , kiểu này thì cũng chết, may mà mình không ở trước nó

Lái ngon, lái già rồi thì việc *ếch gì phải dạy các bố ý vén váy! Tưởng bác phổ biến được kinh nghiệm gì hay.!

Hạng D
7/1/06
2.264
50
38
hamburger hill

@ bác Khanh Linh đừng nói phê phán thế, buồn lòng anh em mờ...:D
@ bác Minhab : vụ buông chân côn, đứng yên trên dốc, rất hại bố ferrodo embrayage : bị mài mòn vô ích. Chỉ khi bất khả kháng,không còn cách nào khác, đành áp dụng tạm thời, mỗi lần không quá 30 giây. Nếu cứ để lâu, có khi sẽ bốc khói, dù đang ngồi kín mít trong ca-bin máy lạnh, vẫn nghe mùi khét :D
Còn xe AT thì tui chưa biết, vì chưa "đứng" dốc xe này.
Tui cũng ứ biết vụ đạp cùng lúc ga + thắng ; nhưng đâu có bị ai chê cười chọc quê đâu ?:D

Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113

Không phải vô cớ mà chương trình học và thi lái ô tô, người ta chú ý việc dừng và khởi hành giữa dốc...Dù đã lái xe nhiều năm, nhưng luống cuống khi ấy mà nhất là để bị ảnh hưởng còi thúc của xe sau, Xe sau có nhiều khả năng thành đòn kê cho xe bị thúc. (Đáng tội đường kẹt mà thúc còi). Các bác có tin chuyện xe khách 45ghế, chở 30 khách, xuống hết dốc cao, dừng xe, tắt máy...xe lại tự lùi lên dốc, với tốc độ nhanh dần?

Hạng D
28/4/06
3.334
19
0
39
AG

Em không bị như bác Minhab ạ ! Vì em từng học = lái trường lớp đào tạo khổ cực suốt 6 tháng chời ở Vĩnh Long [8D] . Nên mấy cái vụ này em học cách xử lí hết rùi.
Giờ bác đã biết tại sao xe AT tiện lợi hơn rồi ;).

Theo em nghĩ chỉ những bác nào già và có = lái lâu năm thì mới rành việc bắt đầu đi tiếp giữa dốc thôi. Chứ còn các bác lấy = lái mà không có vô trường học qua một khóa huấn luyện thì đâu có bài bản được . Xe đời mới còn dể lái. Chứ hồi đó em học = lái. Lái xe jeep cũ xì, số vô cứng bà cố luôn. Mỗi lần vô số muốn gãy tay, mà ông thầy ngồi kế bên thì cứ chữi chí chóe vì nghe tiếng cộc cộc của nhông số. [8D]. Nhớ lại thấy vui :D

Last edited by a moderator:
Hạng B2
3/5/06
463
0
16
39
Bình Tân

Trích đoạn: phantan

Các bác có tin chuyện xe khách 45ghế, chở 30 khách, xuống hết dốc cao, dừng xe, tắt máy...xe lại tự lùi lên dốc, với tốc độ nhanh dần?
Em thấy vụ này hơi bị hay đó!!:D:) Khó tin nhưng có thật không bác Phantan??

O.S.P.D
13/1/05
2.869
1.024
113
SG

Trăm hay kg bằng tay quen thôi mà các bác,
@ Bác fer xe AT thì kẹt dốc bác chỉ việc đạp ...<thắng >chờ thui sau khi hết ..... kẹt thì lại đạp ga hihihi ... ( nhớ đừng đạp thắng nữa bác Đè mắng chít hihihi)

Hạng D
26/6/05
2.608
299
83
Vũng Tàu

Em cũng ngán nhất là kẹt xe lúc đang lên lưng chừng dốc, lý thuyết thì hiểu, thực hành vẫn ....khó ghê :D.

Hạng D
28/4/06
3.334
19
0
39
AG

Bởi vậy các bác nào muốn mua xe đắt tiền thì phải tập cho xong cái tiêu chuẩn này chứ thôi là cứ đi vá đít vá mũi suốt :D Và các bác đừng đậu xe đút đích quá sát. Em đi Taxi ở VN mình em thấy các bác taxi chạy xe lúc nào cũng ghìm đích xe trước.

Hạng D
7/1/06
2.264
50
38
hamburger hill

Mẹc-xi bác Phongluu :D
@ bác Phantan chắc mới Tốt nghiệp Trường Kịch nghệ Tấu hài, he he !
@ bác Chain mần kí dzi2 mờ lang thang mãi tận Vĩnh Long dzậy hén ?
Lên dốc, bị kẹt nối đuôi, xe trước same same cỡ mình, còn đỡ. Gặp xe trước bự hơn, nhất là tải nặng - container, nó tuột 1 phát, có nước bung cửa xe mà dzọt ! Nhiều xe tải bị tuột, lại vừa sút cardan láp, khỏi gài số (vụ này rất hy hữu, nhưng có Giời mới biết khi nào xảy ra) :D

Tập Lái
7/12/05
2
0
0

Tui có một người bà con, mất cách đây hơn chục năm, lý do là kẹt xe tải trên dốc, xe trước là xe tải nặng, mất thắng, lùi ngược. Oan lắm, còn rất trẻ, mới ngoài 20.