Hạng C
3/8/05
614
7
18
Hà Nội
Chuyện là thế này các bác ạ, em có bà chị họ lái xe cũng một năm rồi, hôm ấy về quê lại đi xe của mình. Mà xe của bà ấy là số tự động, của mình là số tay, thôi thì mệt nên bà chị lái hộ, đi lúc đầu thì không sao, chỉ khi đến cái dốc nó kẹt xe phải dừng lại lúc đi thì ôi thôi, xe em nó đi giật lùi vì bà chị nhà em không đề 3 lên dốc được, xe chết máy. Chạm nhẹ chú xe con đằng sau cũng may là gặp một bác già già , hậu quả cũng nhẹ, mất có chút tiền.
Xe AT chỉ cần phanh, ga là đủ còn xe MT lại phải côn nữa, bây giờ thì em đã hiểu, có bác nào đã bị như em chưa ạ

Hạng D
7/1/06
2.264
50
38
hamburger hill
RE: Không nên để người hay lái xe AT lái xe MT

Tui thì bị ngược lại : quen đạp côn MT ; khi qua AT ; đang chạy 40km/h, quen thói, tính về số = chân trái đạp 1 nhát lên pédal nhò "thắng tay" = lết bánh cháy đường ! Hên là đường vắng :D

Hạng B2
11/4/05
347
1
16
Hanoi - Vietnam

Trích đoạn: fernandoz

Tui thì bị ngược lại : quen đạp côn MT ; khi qua AT ; đang chạy 40km/h, quen thói, tính về số = chân trái đạp 1 nhát lên pédal nhò "thắng tay" = lết bánh cháy đường ! Hên là đường vắng :D
Thắng tay gì mà ác vậy. Xe tôi đang đỗ, cài thắng tay mà vẫn có thể lết lên được, khi ở số 1 mà ga hơi to một tí.

Hạng B2
24/3/06
145
0
16
42

hình như chiếc Camry 3.0 với mấy chiếc Mer, Hyundai, KIA sử dụng thắng tay bằng cách đạp chân trái lên cái pêdan nhỏ nhỏ. Em thì thích chạy xe MT hơn AT. Em ít chạy ô tô lắm, nên gặp mấy cái trường hợp lên cầu bị kẹt xe gì đó cũng hơi run run nhưng vẫn không để xe bị tụt dốc.

Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113

Ô tô tuy là máy, dù chỉ MT cả đấy, còn khó mà quen ngay xe lạ được: Ngựa ai nấy cỡi mà.;);)

Hạng C
19/4/06
503
7
0

chị họ thật hả bác???:D
Trích đoạn: minhab

Chuyện là thế này các bác ạ, em có bà chị họ lái xe cũng một năm rồi, hôm ấy về quê lại đi xe của mình. Mà xe của bà ấy là số tự động, của mình là số tay, thôi thì mệt nên bà chị lái hộ, đi lúc đầu thì không sao, chỉ khi đến cái dốc nó kẹt xe phải dừng lại lúc đi thì ôi thôi, xe em nó đi giật lùi vì bà chị nhà em không đề 3 lên dốc được, xe chết máy. Chạm nhẹ chú xe con đằng sau cũng may là gặp một bác già già , hậu quả cũng nhẹ, mất có chút tiền.
Xe AT chỉ cần phanh, ga là đủ còn xe MT lại phải côn nữa, bây giờ thì em đã hiểu, có bác nào đã bị như em chưa ạ

apo
Hạng C
9/12/03
773
38
28
42
Saigon

mà thắng tay của bác fernandoz gì mà kinh vậy? nếu bác nói lết kiểu đó em e lật xe mất rồi

Hạng D
7/1/06
2.264
50
38
hamburger hill

@ Bác Vitahn : có nhiều xe, khi rề rề 15km/h, chưa về số , không đạp thắng, chỉ đạp côn + tay phải siết thắng tay = vẫn thắng gục đầu như thường.
@ bác Apo : May là không quay 180, bác ạ. Có lẽ tại thói quen đạp côn sát để lên xuống số, nên nó mới siết bạo như vậy.Lần đó chạy cái 929 của thằng Củ Sâm. Chẳng biết cái thắng nó ăn vô bánh sau, hay ăn vô đầu trục láp, sau hộp số ? Lúc đó tui không gài seat-belt, cả người văng lên trước, ép vô volant, trán đập 1 cái "bốp" vô kiếng trước. Bấy giờ là 20h tối, chỗ công trường đang xây Trạm thu phí Xa lộ (bây giờ là gần Metro), hồi năm 2000 lận.

Hạng B2
14/9/04
130
1
18

Chính xác 100%.
Bác có biết vụ vụ ESCAPE auto transmition (AT) làm luôn 3 mạng ở phố Hồng Mai - Hà nội mấy tháng trước ko??? Cũng chỉ vì đang lái MT chuyển sang AT đấy

Hạng C
3/8/05
614
7
18
Hà Nội

Trích đoạn: luckydog

hình như chiếc Camry 3.0 với mấy chiếc Mer, Hyundai, KIA sử dụng thắng tay bằng cách đạp chân trái lên cái pêdan nhỏ nhỏ. Em thì thích chạy xe MT hơn AT. Em ít chạy ô tô lắm, nên gặp mấy cái trường hợp lên cầu bị kẹt xe gì đó cũng hơi run run nhưng vẫn không để xe bị tụt dốc.
Ui chà, kiểu này phải phổ biến chút kinh nghiệm cho anh em lúc dừng xe ở dốc cái nhỉ. Theo em thì lên dốc nếu lái ngon cứ tăng chút ga, nhả côn từ từ cảm thấy máy hơi ì thì để nguyên xe sẽ dừng lại mà không phải phanh. Thêm nữa là dùng chân phải đạp phanh chân nhưng phải chéo chân ra đạp khéo chân ga nữa thì lúc lên dốc, nhả phanh chân ra sẽ không chết máy ( mấy cái này chỉ có lái già mới làm được ). Mới lái như bác thì hay dùng phanh tay hả, mà ngại cái xe nó cứ chết máy giữa lưng dốc mấy xe sau bấm còi thì càng cuống , khéo loay hoay cả buổi ko lên được thì xong, có trường hợp em gặp trên đường dân mới lái xe nên ga to lên rồi nhả côn thế là tông thẳng xe đằng trước , kiểu này thì cũng chết, may mà mình không ở trước nó