Tư Vấn Chia Sẻ Khử bụi sơn bám xe

Chi Hội Phó SFC
23/7/09
3.930
52
48
42
Sai Gon
Chào các bác,
Em mở thớt xin được chỉ giáo trường hợp của em ạ. Số là xe em chạy vào khu vực đang sơn sửa nên bụi sơn nó dính vào thân xe. Em xin hỏi làm thế nào để hết bụi sơn này và xe ko bị mất lớp bảo vệ ạ vì nhìn thấy xe bẩn bẩn mất cảm tình. Xin chân thành cảm ơn các bác.

HMH
Hạng B2
24/10/06
165
0
0
40
Em nghĩ ra tiệm họ đánh bóng là ổn mà bác. Nếu bác rãnh thì lấy cana đánh nhẹ cũng được, xe em bị rồi em đánh cana nhẹ nhẹ cũng hết.

Chi Hội Phó SFC
23/7/09
3.930
52
48
42
Sai Gon
Em đã từng bị 1 lần rồi bác. Em lấy cana đánh nó bay luôn lớp tráng bảo vệ nên nhìn kỳ lắm. Xe đó em bán rùi

Hạng B2
19/8/09
418
12
18
Về cana đã có nhiều ý kiến trên 4R này khuyên không nên dùng. Bác chịu khó search sẽ thấy.

Xe tôi bỏ garage đồng sơn để làm lại ống xả - bô và hàn 1 chỗ dưới gầm bị mục. Sáng nay chủ garege điện kêu đến lấy. Nhìn thấy trên xe có nhiều vết sơn đen bị dính vào (xe tôi màu xám trắng); tôi mới cằn nhằn tay chủ: "Sao làm không cẩn thận để sơn đen dính vào. Đã bị rồi thì phải chùi sạch trước khi giao xe chứ?". Hắn lấy xăng chùi không ra do sơn đen đã khô, bèn kêu 1 chú thợ đem bass phá ra chùi. Thợ lấy ngón tay quyệt một chút bass phá có màu vàng nhạt, bôi lên chỗ sơn đen, sau đó lấy khăn lau đi lau lại vài lần là hết vết sơn đen. Tôi rút di động chụp được hình hộp bass phá này. Chụp lén nên chỉ được mặt sau có hàng chữ: "LACQUER RUBBING COMPOUND", hàng Mẽo đấy (Made from USA). Bác đi tìm mua rồi về làm thử.
Khử bụi sơn bám xe

Last edited by a moderator:
Chi Hội Phó SFC
23/7/09
3.930
52
48
42
Sai Gon
GauDong nói:
Về cana đã có nhiều ý kiến trên 4R này khuyên không nên dùng. Bác chịu khó search sẽ thấy.

Xe tôi bỏ garage đồng sơn để làm lại ống xả - bô và hàn 1 chỗ dưới gầm bị mục. Sáng nay chủ garege điện kêu đến lấy. Nhìn thấy trên xe có nhiều vết sơn đen bị dính vào (xe tôi màu xám trắng); tôi mới cằn nhằn tay chủ: "Sao làm không cẩn thận để sơn đen dính vào. Đã bị rồi thì phải chùi sạch trước khi giao xe chứ?". Hắn lấy xăng chùi không ra do sơn đen đã khô, bèn kêu 1 chú thợ đem bass phá ra chùi. Thợ lấy ngón tay quyệt một chút bass phá có màu vàng nhạt, bôi lên chỗ sơn đen, sau đó lấy khăn lau đi lau lại vài lần là hết vết sơn đen. Tôi rút di động chụp được hình hộp bass phá này. Chụp lén nên chỉ được mặt sau có hàng chữ: "LACQUER RUBBING COMPOUND", hàng Mẽo đấy (Made from USA). Bác đi tìm mua rồi về làm thử.
Khử bụi sơn bám xe

Tks bác, nhưng nó có phá lớp tráng bảo vệ và sơn xe ko bác? Nếu ko thì em xin nghe theo lời khuyên của bác.

Hạng B2
19/8/09
418
12
18
aikido1120 nói:
Tks bác, nhưng nó có phá lớp tráng bảo vệ và sơn xe ko bác? Nếu ko thì em xin nghe theo lời khuyên của bác.

Tôi làm đồng - sơn ở chỗ này cũng nhiều lần rồi, thấy cũng chất lượng. Bữa giờ cũng chú ý quan sát, ghi nhớ để hôm nào về tự sơn, dặm vá; chúng nó "chém" cũng xót cho cái túi tiền quá. Cái vụ đánh bass này sáng nay mới thấy và "chộp" được. Cũng định bụng hôm nào xe mình bị dính sơn, sẽ đi tìm mua hộp này về làm. Còn nó có phá lớp tráng bảo vệ và sơn xe thì tôi nghĩ là không vì chỗ này làm ăn cũng uy tín. Để cho chắc ăn thì phải đi khoảng 1 tháng mới biết rõ được. Bác cứ search trên 4R này đi có nhiều thông tin bổ ích lắm đó.

Loại này là xi phá sơn nhưng chỉ sơn bám trên bề mặt thôi chứ không ảnh hưởng gì đến sơn zin của xe đâu bác. cana thì thôi các bác để nguyên thế có khi còn đẹp hơn đấy.

Hạng B2
19/6/07
359
3
18
Hà Nội
360.yahoo.com
Cái này là đúng là xi phá rồi.. em hay chơi với mấy xưởng xe máy nên để ý.xi nay dùng để đánh các vết phía trên lớp sơn bóng. nếu các vết ố rơi vào xe đánh cái này bay,có 1 loại xi nữa màu cốm là xi bóng, sau khi bác đánh xi phá xong đánh xi bóng vào xe bác sẽ bóng loáng :). nhưng mà cái xi phá đánh cẩn thận ở nhưng đoạn gấp khúc vì nó dễ trợt sơn bác ah.