Thú thật cưới em nóđã lâu nhưng cũng chưa tìm hiểu tường tận các tính năng của nó. Hôm rồi mình mới thấy trên nút chỉnh đèn chếu sáng có chế độ auto. ban ngày nếu bật sáng chế độ này thì đèn không sáng. Nhưng ban đêm bật chế độ này thì đèn sáng.
vậy có phải khi để ở chế ộ này thì khi nào trời tối hệ thống cảm ứng sẽ hoạt động và đèn bật sáng không?
Bác nào rành cho mình nghe với nhé.

Hạng F
15/11/06
6.383
1.286
113
Tp Hồ Chí Minh
Nếu xe bác có chế độ auto bật đèn chiếu sáng thì nó dựa vào tế bào quang điện để điều khiển rờ le đóng mở đèn chiếu sáng lệ thuộc vào cường độ ánh sáng nơi tế bào quang điện lấy ánh sáng chuẩn .Khi đó bác không quang tâm trời tối mà quên bật đèn , trời sáng mà quên tắt đèn . Hệ thống sẽ thay bác bật đèn khi trời tối đến mức nào đó và trời sáng đến mức nào đó tự tắt đèn .Theo em thì ở xứ người ( luật giao thông khác ) thì rất tiện lợi nhưng ở xứ mình qui định xe cơ giới phải bật đèn chiếu sáng từ 18 giờ đến 6 giờ sáng hôm sau , như vậy vào khoảng tháng 6 ngày dài hơn đêm thì 6h30 chiều trời vẫn sáng choang nên hệ thống chưa bật đèn ==> xx ngoắc bác nhé .Ngược lại tháng 12 đêm dài hơn nên mới hơn 5 giờ chiều thì trời tối rồi , hệ thống bật đèn sớm , nhiều người lại ngoái lại nhìn bác :D:D . Lúc trước có 1 bác thắc mắc tại sao xe bác ấy để chế độ chiếu sáng auto thì xe bật đèn cả ngày lẫn đêm , hoá ra bác ấy bị tờ giấy che con mắt thần (tế bào quang điện đi ).

Last edited by a moderator:
Hạng D
13/9/09
3.006
10.477
113
52
Cái cảm biến ánh sáng thường nằm ngay trên táp lô, chỗ chính giữa đó bác. Nó cảm nhận cường độ ambient light khá chính xác. Xe em để auto quanh năm, nó thường bật vào lúc xung quanh 6h chiều.