Hạng B1
25/8/05
51
0
0
RE: KIA CD5 PS - máy hơi bị kêu!

Hì hì
Mình ở HN, chắc phải đi xuyên Việt thật để xem tại sao CD5 lại kêu :-(
suti

Hạng C
15/6/04
821
12
0

Hê hê. Kêu kiểu đấy là kêu dây cu-roa đấy. Chỉ cần nhỏ nước vào dây cu-roa là hết liền chứ kg cần dội mấy thùng nước đâu

Khô đi nó sẽ lại kêu như cũ ! hết thuốc !!! chắc chỉ có thay mới thôi.

Hạng C
22/7/04
965
20
18
48

:D
Trích đoạn: STINGER

Hê hê. Kêu kiểu đấy là kêu dây cu-roa đấy. Chỉ cần nhỏ nước vào dây cu-roa là hết liền chứ kg cần dội mấy thùng nước đâu

Khô đi nó sẽ lại kêu như cũ ! hết thuốc !!! chắc chỉ có thay mới thôi.

Thì thay liền đó thôi. Đổ nước vào dây là mẹo để kiểm tra tình trạng dây cu-roa thôi. 1 sợi có 50K , làm giề mà phải lăn tăn để nghe nó kêu ken két cho nhức cái đầu.:D

KMC confirmed
Hạng B2
7/9/05
270
7
18

Trích đoạn: suti

Tôi mua 1 chiếc KIA CD5 PS từ lúc mới hiện tại được 15 nghìn km, chạy có hiện tượng máy gõ mạnh ( như diesel ) khi nhả côn vào mớm ga, kê cả số to hay nhỏ. Nhấn ga mạnh thêm tí nữa thì hết

Hiện tượng này hay gặp trong 1 số trường hợp:
. Khi chạy có điều hòa và chở thêm người.
. Khi chạy gặp nhiều đèn xanh đèn đỏ. ( tức là côn và ga thay đổi nhiều, liên tục )
. Không phải ngày nào cũng bị, nhưng đã bị là bị suốt hành trình.
. Mới chạy, máy chưa nóng nhiều thì không bao giờ bị.

Hỏi hãng thì bảo có thể chỉnh lại điẹn hoặc xem lại xăng nhưng rốt cục chỉnh xong vẫn vậy.

Lúc mới mua là tôi mới có bằng lái xe, có thể chạy côn số không hợp lý, hiện giờ để ý hơn, chịu khó về số không ép ga nữa thì đỡ hơn nhiều nhưng vẫn không hết hẳn hiện tượng này.

Có bác nào gặp bệnh này không, có thể do tôi lái xe chưa thạo hay xe KIA CD5 nào cũng vậy, hoặc do thời gian đầu chưa lái quen làm máy kém đi chăng ?

Cảm ơn các bác trước
suti

Lúc trước em cũng có chiếc Hyundai Excel 1.5l cũng có hiện tượng như bác nói vậy đó ! Em nghĩ có thể là do đánh lửa không đúng nên em có thử xoay Delco ! Nhưng nó cải thiện ko đáng kể ! Em tháo luôn bình xăng con của nó ra và súc rửa rất cẩn thận ! Khi gắn vào thì đậu tại chỗ máy nổ rất ngon và rất ngọt nhưng khi chạy thì vẫn như cũ ! Em ghét quá thay luôn cái bơm điện hết 380k ! Gắn vào thì chạy ngon hơn một chút nhưng mỗi vô cua hay đèn xanh đèn đỏ cũng rock máy ! Cuối cùng nhìn qua nhìn lại chỉ còn bugi là chưa đụng tới thôi ! Em thay luôn 4 cái bugi Denso hết 100k ! Chính xác là nó ! Bây giờ xe em chạy rất ngon ! Mặc dù máy 1.5 nhưng em khá hài lòng với nó ! Xe 4 số ra đường trường đạp chưa hết ga lên 130km/h nhưng ghê quá ! Cán cục đá chắc lật xe quá (Chassis có 1.5 nên cũng đúng thôi) ! Em nghĩ xe bác cũng có thể do bugi đấy ! Em là người mới nên còn rất ít kinh nghiệm có điều gì không đúng thì mong các bác bỏ qua nhé !

Hạng B1
25/8/05
51
0
0

Thanks bác KMC, để tôi thủ hỏi thợ xem có phải tại Bugi không, xe bác lúc bị hiện tượng này chạy được bao nhiệu KM, rất nhiều người nói với tôi là xe CD5 nào cũng vậy do máy chỉ là 1.1 thôi nên khi có tải nặng, điều hòa là sẽ bị gõ máy lúc vào ga. Khi tốc độ ổn rồi rồi thì hết, vì vậy khi đi đương trường vẫn êm vì tốc độ luôn đủ lớn.
Hình như xe Matiz máy nhỏ hơn nhưng không bi hiện tượng này. Thế mới cay chứ.

suti

PS: có bác nào có Spectra hay Terious cũ cần bán không, em đang có ít tiền, bắt đầu nghĩ đến chuyện đổi xe :)

Hạng B2
19/3/04
146
4
0
Vietnam

Em mới phi SGN ra Huế rồi. Chạy vòng nữa chắc nó gõ như đầu máy diezen lém
@ Gấu : Thương cho CD5 quá mới có một vòng mà đã sợ em nó rên, ở đây Mù tịt chơi 5 vòng SG-ĐN rồi nhé Gấu:).
Thưa các bác không riêng gì CD5 đâu các bác, theo tui, bất kể xe gì nếu các bác mà đi ga-số-ly hợp không phù hợp thì đều nghe tiếng gõ cọc cọc hết (ngưới ta hay gọi là kêu souppape, mà tui hỏng biết souppape nó đụng vào đâu mà nó kêu nữa), tui thấy mấy anh taxi (bất kể xe gì) đề-pa gõ rầm trời nghe mà xót luôn vậy đó.

Hạng B1
31/8/06
57
0
0

Bác SUTI cho em hỏi với. Cái bệnh xe CD5 bác có xử lý hết không? Hay vì nó mà bác đổi sang Spectra rồi?
Xe em bị giống hệt. Hôm trước có thay lọc xăng và rửa chế hoà khí. Đi đỡ hơn nhưng không hết bệnh bác ạ.

Em cám ơn bác trước